ปตท.วางท่อก๊าซหน้าร้าน ไม่รับผิดชอบอะไรเลย

เรื่องนี้ผ่านมาตั้งแต่ ก.ค. 57
        ทาง ปตท. มีการลงพื้นที่บอกว่าจะมีการ ขุด/เจาะ/ดันลอด ท่อก๊าซธรรมชาติบนบก สระบุรี-นครราชสีมา
เนื้อหาเบื้องต้นได้บอกว่าจะทำเสร็จในช่วง ก.ค. 57 ผมกับแม่ก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเห็นว่าเป็นช่วง low season อยู่แล้ว
ประกอบกับบ้านผมเป็นลูกค้าประจำทั้ง NGV และ LPG จึงเห็นด้วยกับการวางท่อ
และเห็นว่ายิ่งวางเสร็จก่อนช่วงเทศกาลปีใหม่ยิ่งไม่มีปัญหาอะไร

แต่เรื่องกลับไม่เป็นอย่างที่คิด
       นับจาก ก.ค. 57 จนถึงปัจจุบันนี้(31 ม.ค. 58)การวางท่อก็ยังไม่เสร็จสิ้นตามที่ ปตท. ได้บอกไว้แต่อย่างใด
ผมจะขอเล่าเป็นช่วงๆไป อาจมีตกหล่นบ้างเพราะระยะเวลานานพอสมควร
เริ่มจาก ก.ค. 57 ที่ ปตท. บอกจะวางท่อเสร็จ ปรากฏว่า ก.ค. 57 ผ่านไปโดยไม่มีการดำเนินการใดๆเลย
!!!ย้ำ ไม่มีการดำเนินการใดๆเลย
พอกลางเดือน ส.ค. 57 เริ่มมีการนำท่อมาวาง(โดยไม่มีการแจ้งล่วงหน้า หรือแจ้งแผนการว่าจะทำอะไร เมื่อไหร่ ตรงไหน ยังไง)
อยู่ๆก็มีท่อมาวางอยู่หน้าร้านแบบงงๆ แต่ผมกับแม่ก็ไม่อะไร คิดแต่ว่าเอาซะจะได้รีบๆทำให้เสร็จทันช่วงปีใหม่
ช่วงนั้นก็มีทั้ง ท่อก๊าซ รถบรรทุก แบคโฮ และอื่นๆอีกมากมาย วิ่งไปวิ่งมาเต็มหน้าร้าน
โดยเราได้แต่ยืนมองอยู่เฉยๆถามคนที่มาทำงานก็ไม่มีใครตอบอะไรเราได้เลย
(ซึ่งคนที่เราเจอช่วงแรกๆส่วนใหญ่จะไม่ใช่หัวหน้า เค้าบอกแค่ว่ามาทำงานตามที่โดนสั่งมา)
แล้วขอให้นึกตามว่าช่วง ส.ค. 57 ฝนกำลังตกเยอะ รถบรรทุก รถทำงานทั้งหลายวิ่งเต็มหน้าร้าน
บอกได้คำเดียวครับว่า เละ! และยิ่งกว่านั้น โครงการเป็นพันล้านหมื่นล้าน
ขอบอกครับเขาไม่มีแคมป์ให้คนงานนะครับ แล้วเค้าอยู่ไหนยังไง......เต้นท์ครับ
เรื่องของเรื่องกางเต้นท์หน้าร้านผมเลย เอาสิครับ มีทั้ง เต้นท์ ราวตากผ้า และอื่นๆอีกสารพัด
ขอย้ำอีกทีว่าอยู่หน้าร้านเลย(ร้านผมเป็นไร่องุ่น และมีหน้าร้านขายของฝากครับ)
ผมนึกกับแม่ว่าถ้าเราเป็นลูกค้า มองมาดูเจริญตาดีจริงๆ แม่ผมเลยไปถามเค้าดูว่าทำไมมาอยู่กันแบบนี้
ทำไมบริษัทถึงไม่หาที่อยู่ดีๆให้ หรือสร้างเป็นแคมป์คนงานให้ก็ไม่เห็นยากตรงไหน
(ข้างร้านผมถัดเข้าไปมีบ้านเช่าด้วยนะครับ ห้องนึงค่าเช่าแค่เดือนละพันเอง)
คนงานก็ตอบว่าทางบริษัทไม่มีให้ก็เลยต้องอยู่ตามมีตามเกิดไปแบบนี้แหละครับ
บางคนมีเต้นท์ก็นอนเต้นท์ บ้างก็นอนในรถแบคโฮ ในรถบรรทุกก็ว่ากันไป.....
ห้องน้ำล่ะครับ = ร้านผมไงครับ บอกได้คำเดียวอีกล่ะครับว่า เละ! เอาครับผ่านมาอ่านถึงนี่ บอกได้ว่านี่เป็นแค่ช่วงเดือนแรก

พอเข้าต้นเดือน ก.ย. 57
      เพิ่งมี จนท. มาเยี่ยมเยียนบ้าง แต่ก็ไม่มีคำตอบ หรือแผนการอะไรเลย ว่าจะทำอะไร  ตอนไหน ยังไง เหมือนเดิม
ไม่มีข้อมูลให้กับเราเลย ช่วงนี้ก็มีท่อวางเต็มหน้าร้านแล้วครับ เว้นถนนเข้า-ออกให้เพียง 3 เมตร!!! ห๊ะ 3 เมตร
คุณครับ ผมขายของนะครับ นี่หน้าร้านครับ ไม่ใช่ทางเข้าบ้าน จากนั้นมาประมาณ 2-3 อาทิตย์ จนท. บอกเดี๋ยวเคลียให้ป้า
(อันนี้คือแม่แกทวงถามไปถึง จนท. แล้ว จนท. เค้าก็ตอบแม่แกมา) บอกจะเคลียให้แต่ก็เท่านั้น ปล่อยผ่านไปโดยไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ท่อก็ยังวางบังหน้าร้าน เว้นไว้ให้ 3 เมตรเหมือนเดิม
จน 10 วันผ่านมาก็ยกไปกองไว้ ก่อนจะถึงร้าน และถัดจากร้านไป(ซึ่งขับรถมาก็ยังบังร้านอยู่ดีครับ)
โดยกระสอบทรายที่ใช้รองท่อก็ยังวางกองหน้าร้านไม่ได้ยกไปด้วย ถามว่าลูกค้าขับรถมาเห็นหน้าร้านเป็นแบบนี้ เหมือนร้านปิดปรับปรุงอ่ะครับ รถใหญ่วิ่งเต็มหน้าร้านเอาซะจัดเต็ม ย้อนไปเรื่องกระสอบทราย แม่ก็ถามไปอีกว่าเอาออกให้ป้าได้มั้ย เหมือนเดิมครับ
รอไปอีก 10 วัน จึงเคลียกระสอบทรายออกให(โดยเอาไปกองรวมๆกันไว้กับท่อก่อนถึงร้านน่ะแหละครับ)
จนทางผมได้ส่งเมลล์ร้องเรียนไปถึง ปตท. ช่วง ต.ค. 57 เริ่มมีการเคลียหน้าร้านให้บ้าง แต่ก็ยังไม่เรียบร้อยอยู่ดี
หรือคำว่า"เรียบร้อย"ของทาง ปตท. กับผม มีความหมายไม่เหมือนกันก็ไม่รู้
ซึ่งที่บาดใจผมอีกเรื่องนึงคือ บนถนนทางหลวง(ถ.มิตรภาพ ขาเข้า กม.57-58) คุณกลับเอารถปัดฝุ่น วิ่งปัดไปปัดมาแทบจะตลอดเวลา
โดยปัดเข้ามาหน้าร้านผมนั่นแหละ (ขอบคุณครับ ปกติไม่ปัดทั้งฝุ่นทั้งโคลนมาเพิ่มของเดิมจากการทำงานทั้งหลายของคุณก็เละเทะแล้วนะครับ) เพราะฉะนั้นหน้าร้านผมก็เป็นศูนย์รวมของความสกปรกทั้งหมด
             พอเล่ามาถึงตรงนี้คือก่อนมีการขุดเจาะวางท่อ คนงานก็มาพักพิงหน้าร้านเราตลอด ทั้งใช้ห้องน้ำ เดินไปเดินมา ถือวิสาสะหยิบของ ดูนู่นดูนี่ในห้องส่วนตัว(ในร้านจะมีห้องนอนด้วยครับ) โดยไม่ได้ขออนุญาติแต่อย่างใด อยากใช้อยากได้อะไรก็หยิบๆเอาเลย
ซึ่งพอหน้าร้านเราเลอะเทอะยังไง เราก็ต้องเก็บกวาดเอง เช็ดถูเอง(อันนี้คือบริเวณร้านที่เป็นกระเบื้องทั้งหมดที่ผมหมายถึง)
ลองจินตนาการตามดูละกันครับว่า ต้องทนรับกับสภาพแบบนี้ตลอดทุกวันกว่า 5 เดือน ทำไมเราถึงต้องทนด้วยไม่เข้าใจ
เจอทั้งการกวนประสาทจากคนงาน  จากจนท. แบบบางทีถามเค้าไปว่าท่อเนี่ยจะเอามาวางไว้อีกกี่วันกวาจะเสร็จเนี่ย
เจอคำตอบว่า"ผมไม่รู้ป้า ผมเป็นช่างเชื่อมไม่ใช่ช่างขุด" เอ้า....งงครับ งง ถ้าพวกคุณไม่รู้แล้วผมจะรู้มั้ยเนี่ย
เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจะฉายเป็นภาพซ้ำแบบนี้ตลอด คนนี้ก็โยนไปให้คนนู้น โยนกันไปโยนกันมา
ถามหาความรับผิดชอบหรือคำตอบอะไรจากใครไม่มีความชัดเจนเลย

จนมาถึง พ.ย. 57 มี จนท. มาบอกวาจะขุดเปิดหน้าดินที่หน้าร้านเราแล้วนะ แล้วจะชดใช้ค่าเสียหายให้ โดยให้เราเรียกร้องค่าเสียหายไป เราก็ได้ร้องไปว่าขอวันละหนึ่งหมื่นบาท ทาง จนท. ก็ขอต่อลงมาเหลือวันละเจ็ดพันบาทได้มั้ย ทางเราก็โอเคอ่ะ เอาก็เอา คืออยากให้เรื่องมันจบๆไปถ้าเกิดทำท่อให้เสร็จๆไปซะ จะได้ขายของทำมาหากินกันต่อไป ยังไงก็ยังทันช่วงปีใหม่อยู่ เอาวะ(สรุปคือได้ค่าชดเชยมา 7 พันบาท 10 วัน = 7 หมื่นบาท) 10 วันที่ว่านี้คือวันที่ ปตท. ขุดเปิดหน้าดินเพื่อฝังท่อ ส่วนก่อนหน้านี้ที่วิ่งทำงานไปมา วางท่อเต็มหน้าร้าน กองดิน เครื่องจักรเครื่องมือหนักทั้งหลายที่เช็ตเตรียมไว้ ตั้งแต่กลาง ส.ค. 57 มาจนถึง พ.ย. 57 ที่ว่ามาเปิดหน้าดินเนี่ย ไม่นับ!!!!!! ห๊ะ คือไร งงอีกแล้วครับ แต่ช่างเถอะขอให้เสร็จอย่างที่คุณว่าก็โอเคละ อย่างที่ผมว่าเราจะได้ขายของต่อซะที
แต่แล้วจนวันนี้(31/1/58)ก็ยังไม่แล้วเสร็จอย่างที่บอกไว้ ปัจจุบันหน้าร้านก็ยังไม่ลาดยางคืนให้เหมือนเดิม
(หน้าร้านเราลาดยางเองไม่ใช่ของทางหลวง) บริเวณยังมีหลุมขนาดใหญ่กว่า 20 เมตร และลึกกว่า 10 เมตรที่ยังไม่ได้ฝังกลบ
ไม่รู้ว่าจะเว้นไว้ทำเพื่อ??? ค่าชดเชยอะไรต่อมิอะไร เรียกร้องไปเหมือนทำเป็นไม่รู้เรื่อง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ติดต่อใครก็ไม่มีใครให้คำตอบอะไรได้ เดี๋ยวก็โยนกันไปโยนกันมาไม่มีที่สิ้นสุด ถามหากับใครไปก็ไม่มีการติดต่อกลับมากว่า 10 วันในแต่ละเรื่อง อ้างว่ายุ่งมาก....(นี่คือเหตุผล)

มีอีกหลายเรื่องที่เกืดขึ้นซึ่งบอกได้เลยว่านอกจากเครียดขายของไม่ได้ ลูกค้าไม่เข้า ผลผลิตองุ่นสดเสียหายจากฝุ่นเน่าเสียเนื่องจากขายไม่ทัน(เพราะลูกค้าไม่เข้า) ผลิตภัณฑ์แปรรูป สินค้าในร้านที่เอาขึ้นชั้นวางวันเดียวก็เก่าแล้วเพราะฝุ่นที่มีมาตลอดจากการทำงานของคุณ
ยังต้องมาเสียสุขภาพจิตจากความกวนประสาทของคนงาน และ จนท. ของ ปตท. อีก ต้องบอกว่าปวดหัวจริงๆครับ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงดี ร้องเรียนไปก็เหมือนไม่มีอะไรเกืดขึ้น เรื่องก็เงียบหายไป ความเสียหายที่เกิดขึ้นผมต้องมานั่งแบกรับมั้ย และทำไมผมต้องแบกไว้ด้วย ทั้งๆที่ท่อก๊าซนี้ ปตท. ทำเพื่อผลประโยชน์ของบริษัททั้งหมด คุณได้กำไรจากการขายก๊าซธรรมชาติอย่างมหาศาล แล้วผมไปได้มีส่วนได้ผลประโยชน์จากคุณบ้างมั้ย คุณอ้างว่าคุณได้รับอนุญาติจากกรมทางหลวงให้ทำได้ แต่คุณจะปัดความรับผิดชอบผลกระทบที่เกิดขึ้นจากการดำเนินงานของคุณ ซึ่งไม่ใช่เพื่อผลประโยชน์สาธารณะด้วย คุณว่าสิ่งที่คุณทำอยู่ถูกต้องแล้วหรือ

สำหรับคนที่ได้เข้ามาอ่านผมขอความกรุณาว่า ใครมีแนวทางที่ดีๆ หรือความคิดเห็นอะไร รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ เพราะผมว่านอกจากผมแล้วยังต้องมีอีกหลายรายแน่ที่มีปัญหาคล้ายๆกัน แต่ไม่มีโอกาสหรือทางออกเหมือนกับผม อยากให้เป็นกรณีศึกษาสำหรับคนต่อๆไป เพื่อหาทางออกที่ดีที่สุดในเรื่องนี้ครับ

หลังจากนี้ผมจะลงรูปเรื่อยๆ และถ้ามีเหตุการณ์อะไรเพิ่มเติม ผมจะมาลงอีกเรื่อยๆครับ เพราะสงสัยเรื่องนี้คงเป็นมหากาพย์อีกยาวแน่ๆ

ขอบคุณครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่