ทำแผนประกอบคำรับสารภาพ

กระทู้คำถาม
การทำแผนฯ ที่ประเทศไทย เป็นกฎหมาย ข้อบังคับ หรือเปล่าครับ เห็นบางครั้งก็ทำ บางครั้งก็ไม่ทำ ค้นหาในอากู๋ ส่วนใหญ่บอกว่า ที่ทำเพราะป้องกันการจ้างแพะมารับผิดแทน ถามเลยแล้วกันครับ

1.มีเหตุผลอื่นไหมครับ นอกจากเนื่องแพะ
    2.ทุกคดีต้องทำแผนไหมครับ มีกฎเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหม
3.ต่างประเทศมีการทำแผนฯไหมครับ
4.กฎสวรรค์ ไม่อาจฝืนได้จริงไหมครับ

ปล.ขอ 4 ล้อเล่นครับ พอดีตอนสงสัยดูหนังจีน ช่อง 1 อยู่ คำพูดมันแทรกเข้าหูพอดี
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
1.มีเหตุผลอื่นไหมครับ นอกจากเนื่องแพะ
=> เพื่องานต่อการพิจารณาคดีในชั้นศาล
อ้อมีอีกเรื่องคือ เป็นเหตุลดหย่อนโทษให้จำเลยได้

2.ทุกคดีต้องทำแผนไหมครับ มีกฎเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหม
=> ไม่จำเป็น กฏหมายไม่ได้บังคับ แต่ถ้าจำเลยรับสารภาพ ตำรวจมักจะทำ (อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นระเบียบ หรือคำสั่งภายในของสำนักงานตำรวจแห่งชาติหรือไม่)

3.ต่างประเทศมีการทำแผนฯไหมครับ
=> มีครับ บางประเทศมีทั้งทำแบบจำลองการกระทำผิด (ในกรณีผู้ต้องหาไม่รับสารภาพ) เพื่อประกอบคำฟ้องก็มี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่