อยากถามเรื่องลิขสิทธิ์กับการพิมพ์หนังสือขายในต่างประเทศ

ถามเกี่ยวกับสัญญาล้วนๆเลยนะครับ สมมติว่ามีงานเขียนชิ้นนึงพิมพ์กับสนพ.ในประเทศ แล้วผู้เขียนอยากแปลเป็นภาษาอังกฤษ แล้วพิมพ์จำหน่ายในต่างประเทศด้วย อยากถามว่ากฏหมายคุ้มครองนักเขียนยังไง ยกตัวอย่าง ในสัญญายืมเงิน หากไม่ระบุวันคืนเงิน หมายถึง เจ้าหนี้จะทวงเมื่อไหร่ก็ได้

ปกติแล้วเวลาเซ็นสัญญา ทางสนพ.จะระบุมาเลยรึเปล่าว่า เมื่อให้สิทธิ์พิมพ์กับเขาแล้ว ห้ามพิมพ์จำหน่ายในต่างประเทศ เข้าใจว่าจะพิมพ์ขายในต่างประเทศได้เส้นต้องใหญ่ คอนเน็คชั่นต้องดี แค่ถามในแง่กฏหมายที่ไม่ระบุ เวลาเซ็นสัญญาพิมพ์กับสนพ.ครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่