ปรึกษาค่ะ อยากได้กล้อง MRL สักตัวนึง แต่เลือกไม่ถูกเลย.. ช่วยแนะนำทีค่ะ ^_^

สวัสดีค่าาา .. กระทู้แรกใน Pantip เลย..
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อตอนปลายปี ได้ไปเค้าท์ดาวน์ที่เชียงใหม่มาคนเดียว  .. ได้ไปเที่ยวหลายๆที่ในเชียงใหม่
แล้วมีหลายภาพที่เราอยากถ่ายเก็บไว้ โดยไม่ใช่แค่ถ่ายจากมือถือน่ะค่ะ ภาพจากกล้องดูสมจริงกว่าและเห็นมุมมองอื่นๆหลากหลายกว่า แหะๆ ยิ้ม
ไม่ใช่คนถ่ายรูปเก่ง เล่นกล้องอะไรก็ไม่เป็น แต่อยากมีกล้อง Mirrorless ไว้ถ่ายรูปเวลาไปเที่ยวน่ะค่ะ
เคยมีพี่คนนึงพูดไว้ว่า ถ้าไม่ลองซื้อกล้องแล้วเมื่อไหร่จะได้ถ่ายรูปเป็น อิอิ เลยยิ่งอยากซื้อมาไว้ในครอบครองสักตัว

การใช้งาน..
1.เอาไว้เก็บภาพที่ประทับใจระหว่างไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ จะภาพวิว ภาพคน ภาพอาหาร แล้วแต่ฟีลลิ่งเลย
2.selfie บ้างค่ะ
3.อยากให้เชื่อมต่อกับ smart phone ได้ยิ่งดีเล้ยย
4.กระทัดรัด เหมาะกะสาวๆ
5.เราต้องเตรียมอุปกรณ์อื่นๆอะไรบ้างคะ ในการดูแลรักษากล้อง..  แล้วจะหาซื้ออุปกรณ์เหล่านั้นได้ที่ไหนบ้างคะ? (ขอเป็นโซน กทม.คับผมม)
   เคยเซิร์ชเจอ ก็จะเห็นเป็น กล่องเก็บกล้อง ซิลิกาเจลดูดความชื้น ที่วัดความชื้น ที่เป่าฝุ่น น่ะค่ะ มีอะไรที่ต้องซื้อเพิ่มอีกไหม?^^
   ถ้าเราจะซื้อเขามาแล้ว ก็อยากจะดูแลรักษาเขาดีๆ เลยอยากขอคำแนะนำดีๆ สำหรับมือใหม่น่ะค่ะ  

ปล.ตอนนี้สนใจรุ่น Oly Pen E-PL7 อยู่ เคยเห็นในรีวิว http://pantip.com/topic/32789853 แล้วน่าสนใจน่ะค่ะ
แต่ก็มีบางรีวิวที่เขาบอกว่า เลนส์ของ oly Kid 14-42 ชอบมีอาการเลนส์ล๊อค  เห็นหลายรีวิวเลย..     >__<

ก็เลยชั่งใจ หรือใครมีรุ่นไหนแนะนำ หรือใช้อยู่ ยินดีเลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ
^____^    อมยิ้ม17อมยิ้ม02
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่