สงสัยมากครับ เรื่อง การคิด vat

ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องเป็นยังไง พยายามหาแล้วแต่ไม่เจอ

เข้าเรื่องเลยละกันครับ สมมุติว่า ผมขายของ 1 ชิ้น ราคารวม vat แล้ว 100 บาท
คิด vat ได้ 100x7/107 = 6.542 บาท ปัดเป็น 6.54 บาท

แต่สมมุติ ผมขายสินค้า 3 อย่างในบิลเดียวกัน จะกลายเป็นเช่นดังในรูป
(ใช้โปรแกรมทำบิล)

อยากถามว่า ถ้าขาย 3 อย่างในบิลเดียวกัน ควรใช้ยอดรวมทั้งบิลมาคิด หรือว่า คิดแยกแต่ละตัวแล้วบวกกัน
(สมมุติขาย 10 อย่าง อาจจะต่างกันมากกว่า 1 สตางค์)
แล้วก็ ถ้าใช้ยอดรวมคิดแล้ว ทำไมถึงได้ไม่เท่ากับ แยกบิลขาย บิลละ 1 รายการ ทั้งๆที่ก็ขายสินค้า 3 อย่างเหมือนกัน ทำ 1 บิลรวมกัน กับทำ 3 บิล ควรจะรวมยอดแล้วได้เท่ากัน??? เลยอยากทราบเหตุผล ว่าทำไมถึงไม่เท่ากัน

รบกวนด้วยครับ

ปล. ขอแท้คโต๊ะเครื่องแป้ง เพราะบัญชีน่าจะเห็นเยอะครับ เท่

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่