American Sniper อวยเกินจริงไปหน่อยหรือเปล่าครับ

รู้ว่าเป็นหนังเข้าชิงรางวัล Oscar ถึง 6 สาขา เป็นแชมป์หนังทำเงิน 2 สัปดาห์ซ้อน เสียงแซ่ซ้องสรรเสริญมากมาย
แต่สำหรับผม รู้สึกว่ามันไม่ค่อยถึงเท่าไหร่ครับ ถามว่าสนุกมั้ย ก็สนุกครับ แต่ถ้าถามว่าประทับใจมั้ย คงต้องตอบ
ตามตรงว่าไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ เพราะอาจหวังไว้มากกว่านี้หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ

ถ้าให้เทียบกับหนังแนวสไนเปอร์ที่เคยดูอย่าง Enemy at the Gate ผมว่ายังเป็นรองอยู่เยอะมากครับ
ทั้ง ๆ ที่เรื่องหลังก็อ้างอิงมาจากเรื่องจริงเหมือนกัน แต่ทำบทหนังได้ลุ้นและน่าติดตามมากกว่า การหักเหลี่ยม
กันระหว่างสไนเปอร์มือหนึ่งของรัสเซียกับเยอรมัน เป็นอะไรที่เข้มข้นสุด ๆ

ก่อนไปดูผมก็ตั้งความหวังไว้ประมาณ Enemy at the Gate ครับ อย่างน้อยถ้ามันไม่มากกว่าก็ยังสนุกไปกับมันได้
แต่โดยรวมแล้วผมยังให้ Enemy at the Gate สนุกน่าติดตามกว่าอยู่ดี แต่ไม่สงสัยเลยว่าทำไมคนอเมริกันถึงพร้อม
ใจกันยกให้หนังเรื่องนี้เป็นตัวเต็ง Oscar (ก็เล่นอวยกันซะ อเมริกันฮีโร่ขนาดนั้น) ถ้าผมเป็นชาวอเมริกันก็คงมีอารมณ์
ร่วมเหมือนกันแหละครับ ประมาณเราได้ดูเรื่องบางระจันทำนองนั้น

ด้านเนื้อเรื่องคงพูดอะไรมากไม่ได้เดี๋ยวจะเป็นการสปอยล์ไปซะ ผมอยากทราบความเห็นของคนที่ดู Enemy at the Gate
แล้วลองมาเทียบกันดูกับเรื่อง American Sniper ว่ามีความรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่า เห็นต่างกันตรงไหนยังไง

สำหรับคนที่ไม่เคยดู Enemy at the Gate ก็อยากแนะนำให้ได้ดูกันครับ รับรองว่าสนุกแน่นอน คห.1 การันตี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่