กล้อง Mirrorless ณ ปัจจุบันนี้ ยี่ห้อไหนดี ตัวไหนโดนบ้างคะ

ตอนนี้กำลังเล็งกล้อง Mirrorless สักตัวค่ะ จะใช้ถ่ายรูปตอนไปเที่ยว ถ่ายนี่นั่นนู่น อยากได้แบบที่ใช้ได้ครอบจักรวาล แต่ก็เน้นถ่ายรูปตอนไปเที่ยวแหละค่ะ ไม่เน้นถ่ายวีดีโอค่ะ อยากได้กล้องที่สามารถต่อยอดไปได้เรื่อยๆด้วยค่ะ เพราะคงใช้กันยาวๆ ไม่ค่อยเปลี่ยนบ่อยๆ

อยากได้ภาพที่สีสวยๆ ออกมาดูเป็นธรรมชาติ เคยเห็นของ Fuji อันนี้สีเหมือนผ่านแอพมาเลย แต่เพื่อนบอกว่าไม่ได้ใช้
อยากได้กล้องที่มี Wifi ค่ะ ไว้อัพรูปหรือตั้งขากล้องถ่ายเอง
ช่องมองภาพอันนี้จำเป็นไหมคะ ตอนใช้กล้อง compact ก็ไม่มีช่องมองภาพก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ไม่รู้ว่าพอใช้กล้อง mirrorless แล้วจำเป็นไหม พอใช้เลนส์อื่นๆ มันจำเป้นต้องใช้ช่องมองภาพไหมคะ

มีงบประมาณ 10,000 - 20,000 บาท

เพื่อนแนะนำของ Fuji Panasonic Sony และ Olympus มาค่ะ แต่พอเข้าไปดูในเว็บ โอโห!! แต่ละยี่ห้อมีเป็นเกือบสิบๆรุ่น เลือกไม่ถูกเลยค่ะ
อยากให้พี่ๆที่ชำนาญการรบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

ปล.ตอนนี้นึกคำถามไม่ออก พี่ๆคนไหนมีคำแนะนำใส่มาได้เต็มที่เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่