[ แ ส ง ] ถ่ายของบนโต๊ะง่ายๆด้วยโคมไฟ 1 ดวง

ตอนที่แล้วพี่หาวได้คุยเรื่อง [แสง] ว่ามีความสำคัญกับภาพถ่ายอย่างไร

บางคนอ่านแล้วอาจจะยังงงๆ ออกไปมองหาแสงเพื่อถ่ายภาพ
แต่ก็ยังจับจุดไม่ได้ซักที เพราะแสงรอบๆตัวเรามันมีมากมายหลายรูปแบบ

เพื่อให้ทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้น
พี่หาวก็เลยหาแบบฝึกหัดนิดๆหน่อยๆมาให้ได้ลองกัน
พี่หาวเชื่อว่าถ้าได้ลองทำตามดู น่าจะเข้าใจเรื่องแสงได้พอสมควร (อันนี้เป็นความเชื่อของพี่หาว )

ก่อนอื่นดูภาพที่พี่หาวถ่ายมาเป็นตัวอย่างก่อนนะครับ

นี่คือรูปที่พี่หาวจะมาแนะนำให้ลองถ่ายดูกัน

ก่อนอื่นเราต้องเตรียมอุปกรณ์กันก่อน

1.กล้องดิจิตอล พร้อมเลนส์ช่วง ประมาณ 28mm ถึง 50mm (จะเป็นเลนส์ซูมหรือเลนส์ Fix ก็ได้นะครับ)

2.ขาตั้งกล้อง - อันนี้สำคัญมากครับ
เพราะว่าเราใช้ไฟดวงเดียวเป็นแหล่งกำเนิดแสง
จะต้องใช้ Speed Shutter ต่ำมากๆ ในการถ่ายภาพแบบนี้
เพราะฉะนั้นเราคงจะถือให้นิ่งได้ยาก
ขาตั้งกล้องจึงมีความสำคัญ ...

3.สายลั่นชัตเตอร์ หรือ Remote (ถ้ามีก็ดีครับ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร)

4.โต๊ะสำหรับวางของ

5.ของสำหรับจัดวาง (ตรงนี้ลองเลือกของใช้ในบ้านที่พอหาได้ มาจัดวางดู)

6.โคมไฟตั้งโต๊ะ 1 ดวง ... ไม่จำเป็นต้องเหมือนของพี่หาวก็ได้นะครับ
เป็นโคมตั้งหัวเตียงแบบที่เขาชอบใช้กันก็ได้
หรือจะเป็นโคมไฟอ่านหนังสือก็พอได้เช่นกัน

HHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHH

เอาหละตอนนี้กลับไปดูรูปตัวอย่างข้างบน
ลองพิจารณาดูซิว่าแสงมาจากทางไหน
... ถ้าดูแล้วยังงงๆ หาทิศทางแสงไม่เจอ
ให้ใช้วิธีดูที่ "เงา" ว่ามันทอดไปทางไหน ... แสงก็จะอยู่ตรงข้ามกับเงานั่นเอง

ตัวอย่างในรูปดูที่ตัวมักกะโรนีที่พี่หาวโรยไว้ก็ได้ครับ

ตอนนี้รู้แล้วเนอะว่าแสงมาจากทางไหน ...

นี่คือวิธีอ่านแสงง่ายๆ เวลาที่เราดูรูปครับ
... เห็นรูปไหนสวยๆ อยากรู้ทิศทางแสง
ก็ดูที่เงาเราก็พอจะทราบแล้วเนอะ ...

ส่วนเรื่องความเข้มจาง ความนุ่ม ความแข็งของแสง ไว้มีโอกาสพี่หาวจะมาแนะนำอีกทีนะครับ

HHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHHH

พี่หาววางกล้องบนขาตั้ง ยกกล้องขึ้นสูงกว่าโต๊ะพอประมาณ
ถ่ายในมุมกดลง ... โดยจัดขอบด้านบนของภาพ ให้ไม่เกินขอบด้านหลังของโต๊ะ

เปิด Mode A เพื่อเลือกรูรับแสงเอง ... ในรูปตัวอย่างเลือกไว้ที่ F/1.7 กว้างสุดของเลนส์ตัวนี้ Panasonic 20mm II

ISO เลือกต่ำสุดคือ 200 เพื่อให้ได้ภาพที่มี Noise น้อยๆ
ส่วน Speed Shutter ไม่ต้องกังวลครับปล่อยมันไป
เพราะว่ากล้องเราวางอยู่บนขาตั้ง ... จะเปิดเท่าไหร่ก็ได้
... ถ้ามีสายลั่นชัตเตอร์หรือรีโมทใช้ร่วมด้วยก็จะดีงาม
เพราะกล้องจะไม่สั่นไหว ... แต่ถ้าไม่มีใช้ตั้งเวลาถ่ายตัวเอง แบบ 2 วินาทีก็ได้
แต่รูปตัวอย่างรูปนี้ พี่หาวใช้นิ้วปลายอันนุ่มนวลของพี่หาวกดที่ปุ่มชัตเตอร์อย่างแผ่วเบา

.....

การวางกล้องบนขาตั้งกล้อง มีข้อดีอีกอย่าง คือ
เมื่อเราจัดมุมกล้องเรียบร้อย
เรายังสามารถจัดวางของบนโต๊ะไปได้เรื่อยๆ ตามแต่เราพอใจ
โดยไม่ต้องกังวลเรื่องการจัดมุมกล้องอีก

พี่หาวปิดไฟในห้องทุกดวง ใช้โคมไฟดวงเดียวเป็นแหล่งกำเนิดแสง
ก็ถ่ายมาได้ประมาณนี้ ...
ไม่ได้ทำอะไรมากมาย ...

เอาไว้พอเริ่มชินกับแสงง่ายๆ แล้วพี่หาวจะมาบอกเทคนิคในการปรับปรุงแสงเพิ่มเติมให้นะครับ

... อ่อ ... ถ้าใครมี Hood ให้ใส่ไว้ที่หน้าเลนส์ด้วยนะครับ
ป้องกันแสงแฟล์ ที่อาจเกิดขึ้นจากแสงส่องมากระทบหน้าเลนส์
หรือถ้าไม่มีให้หา กระดาษแข็งสีดำ มากันข้างๆเลนส์เอาไว้ก็ได้ครับ

.... ใครลองถ่ายแล้วได้ผลอย่างไร
เอารูปมาลองให้ดูกันในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ ...

Note : รูปนี้พี่หาวปรับเพิ่มเติมนิดหน่อยใน Lightroom นะครับ
แต่ไม่ได้ต่างอะไรกับต้นฉบับมากมายครับ

............................................................................

อุปกรณ์

- Panasonic GX7
- Lens Panasonic 20mm F/1.7 II
- Manfrotto 190T Tripod
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่