ภาษีใหม่ ห้างหุ้นส่วนสามัญ

1. เราเพิ่งเห็นเอกสารนี้ค่ะ  
รู้มาบ้างว่า จะมีการปรับแก้ภาษี ห้างหุ้นส่วนสามัญ (หสม.)
แต่เห็นกม.บอกว่า  ถ้าประกาศใช้ในปีไหน  ก็จะมีผลในปีถัดไป
เช่น ประกาศในปี 2558  ก็จะมีผลบังคับใช้ปีหน้า คือ 2559
ที่เผื่อเวลาให้มีผลในปีถัดไป ก็เพื่อให้คนได้รับรู้ข้อกำหนดใหม่ จะได้เตรียมตัว เตรียมเอกสารอะไร ให้ถูกต้องตามระเบียบใหม่
แต่ดูจากประกาศนี้  จะมีผลในการยื่นภาษี รายได้ของปีที่แล้ว 2557   ซึ่งกำลังจะยื่นในต้นปี 2558 นี้เลยใช่มั้ยคะ?

เหมือนมีผลย้อนหลังอะค่ะ  ใช่มะคะ หรือเราเข้าใจผิด

โดยที่ผ่านมา ยื่นภาษี หสม. มาหลายปี  ใช้หักค่าใช้จ่ายเป็นการเหมา
แล้วก็ไม่ได้ยื่นบัญชีรายจ่ายอะไร  เพราะหักค่าใช้จ่ายเป็นการเหมา  
จนท. สรรพากร ก็ไม่ได้ขอบัญชีรายจ่ายอะไรค่ะ
ส่วนรายรับ เค้าก็ดูจากใบหักภาษี ณ ที่จ่าย ซึ่งเราเก็บเอกสารไว้ครบ

(ซึ่งจะมองว่าเป็นความผิดของเราที่ไม่ทำบัญชีรายจ่าย เราก็จำต้องน้อมรับค่ะ แต่ยอมรับจริงๆ ว่า เรามึนกับกม.ภาษีมาก
เวลายื่น ก็ยื่นผ่านหน่วยงานสรรพากร อะไรไม่ถูกต้อง ก็แนะนำเราได้ เราก็ยินดีทำตาม
แต่ที่ผ่านมา เค้าก็ไม่ว่าอะไร เราก็นึกว่าที่ผ่านมามันก็ถูกต้องแล้ว )

2. ตอนนี้ยัง งงๆ  อยู่ค่ะ  ใครพอจะให้ข้อมูล หรือให้คำปรึกษา หน้าไมค์-หลังไมค์ เราก็ยินดีค่ะ
เพราะเราและเพื่อนๆหลายท่าน ก็ทำอาชีพอิสระอยู่  โดยเป็น หสม. (ไม่มีรายได้จากเงินเดือนประจำค่ะ)
ที่ผ่านมา เราก็ทำตามสรรพากรแนะนำมาตลอด  ตั้งแต่ให้เราทำเป็นคณะบุคคล  จนให้เราเปลี่ยนเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญ
แล้วก็อีกยาวววว หลายเรื่องค่ะ 555  

เอาคร่าวๆ แค่นี้ก่อนละกันค่ะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่