หนี้บัตรเครดิต 0% 10เดือน เราควรใช้ให้หมดในครั้งเดียว หรือ ค่อยๆถยอยใช้10เดือนไป

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับกรณีนี้ด้วยครับ

พอดีผมใช้บัตรเครดิตซื้อ iPhone และใช้บัตรเครดิตของทางBank หนึ่งในการชำระสินค้า  ซึ่ง ก่อนที่จะทำการซื้อ
ผมได้เตรียมเงินส่วนนี้ไว้เพื่อจ่ายเต็มจำนวนอยู่แล้ว (ที่ใช้บัครเพราะว่าในส่วนลด และจะได้แต้มในบัตร)
  ผมรู้อยู่แล้วว่า เป็นหนี้อย่างไงก็ต้องจ่าย  แต่ผมเคยอ่านมาว่า การใช้บัตรเครดิต เป็นการสร้างเครดิตบูโรอย่างหนึ่ง
และเจ้าตัวเครดิตบูโรนี้แหละ ที่จะเป็นตัวประกอบในการในสินใจ กู้ซื้อสิ่งของใหญ่ ex บ้าน รถ สินเชื่อ ฯลฯ

ผมเลยอยากสอบถามว่า ผมควรเลือกข้อไหนดีๆ
1. จ่ายสินเดือนเต็มจำนวนเงินไปในเดือนนี้  (เครดิตบูโรก็จะมีบันทึกว่าเราได้ทำการซื้อและชำระสินค้าครั้งเดียว ทุกๆสินเดือนตามที่เคยทำ)

2. โอนเงินเข้าไปเต็มจำนวน แต่ยังไม่ต้องปิดค่าใช้จ่ายตรงส่วนนี้ เพื่อให้ทุกๆเดือนมีการชำระบัตรเครดิต iPhone/10เดือน ตัดทุกสินเดือน

3. ฯลฯ ใครมีข้อเสนอแนะอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. ขอความคิดเห็นด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่