*** ซูชิซื้อขั้นต่ำ 6 ชิ้น เราซื้อ 14 ชิ้น แต่ขอให้แยกกล่องให้ผิดตรงไหนคะ ? ***

สวัสดีค่ะ
เนื่องจากเมื่อวานนี้เราไปเดินห้างดังย่านรังสิตมาค่ะ แม่โทรมาฝากซื้อซูชิ เราก็เลยไปซื้อให้
ร้านธรรมดานี่แหละค่ะ คำละ 5 บาท ขั้นต่ำต้องซื้อ 6 ชิ้นขึ้นไป เราก็เลือกทั้งหมด 14 ชิ้นค่ะ ใส่สองถาด ถาดนึง 4 ชิ้น ถาดนึง10 ชิ้น
แม่บอกให้แยกให้ค่ะ เพราะจะเอาให้น้องกับหลาน พอเราเลือกเสร็จเราก็ส่งถาดให้พนักงาน แล้วกะว่าเดี๋ยวจะเลือกเพิ่มส่วนของเราด้วย
เหตุการณ์มันเริ่มขึ้นตรงนี้แหละค่ะ ขอยกมาเป็นบทสนทนาแล้วกันนะคะ

เรา : (ยื่นถาดให้) แยกกล่องให้ทีนะคะ 4 ชิ้นกับ 10 ชิ้น
พนง : ไม่ได้ครับ ต้องเลือกเพิ่มอีก 2 ชิ้น เพราะขายขั้นต่ำ 6 ชิ้น
เรา : ก็เราซื้อ 14 ชิ้นนี่คะ
พนง : ขั้นต่ำต้อง 6 ชิ้นครับ (มองหน้า)
เรา : ก็นี่ไง 10 ชิ้น กับ 4 ชิ้น เป็น 14 ชิ้น ไม่ถูกหรอ? แค่แยกกล่องเอง
พนง : ขั้นต่ำต้องใส่ 6 ชิ้น (มองหน้า)
เรา : งั้นกล่องนึงใส่ 6 ชิ้น อีกกล่องนึงใส่ 8 ชิ้นแล้วกัน
พนง : (ทำหน้างง + ไม่พอใจ แต่ก็เอากล่องมาใส่ให้แบบค่อนข้างรุนแรง)

ก็จบประมาณนี้แหละค่ะ เราก็จ่ายเงินเสร็จแล้วก็เดินคิดต่อว่า แล้วมันต่างกันตรงไหนในเมื่อก็ต้องใช้กล่อง 2 กล่องเหมือนกันอยู่ดี
หรือเราเข้าใจอะไรผิดคะ เพราะยังไงก็ใส่กล่องเดียวไม่หมด อย่างมากก็คงได้แค่ 10 ชิ้น ถ้าเราขอแยก 3-4 กล่องก็ว่าไปอย่าง
เราก็ไม่ได้อะไรนะคะกับการต้องซื้อเพิ่ม 2 ชิ้น เพิ่มเงินอีก 10 บาท เพราะเราก็กำลังจะไปเลือกเพิ่มอีก 10 ชิ้น ซื้อให้ตัวเองอีกกล่องนึง
แต่พอมาเจอพนักงานขายพูดแบบนี้ก็เซ็งค่ะ ไม่ซื้อต่อแล้วกับการกระทำและสีหน้า เราคิดว่าถ้าส่งให้พนักงานคนอื่นเรื่องนี้ก็คงไม่เกิด
เลยเอาเรื่องนี้มาแชร์ประสบการณ์ให้ค่ะ ยิ้ม

edit1 : แก้ไขตัวเลขผิดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่