สงสัยว่าการใช้สิทธิ์ dw ทำไมถึงคิดเป็นรายได้ที่ต้องเสียภาษี

ผมไม่ค่อยเข้าใจในหลักการครับ
ปกติผมซื้อ dw เพราะต้องการซื้อหรือจะขายหุ้นในราคานั้นเลยยอมจ่ายค่า premium
ในบางครั้งก็ต้องการได้หุ้นนั้นที่ราคานั้นจริงๆจึงยอมถือใช้สิทธิ์ ซึ่งการใช้สิทธิ์ก็ต้องเสียเงินซื้อ แต่ทำไมสรรพกรถึงนับเป็นรายได้ทั้งหมดที่หักค่าใช้จ่ายไม่ได้ (ผมเสียทั้ง premium และราคาใช้สิทธิ์)
แล้วเขาไปเก็บที่คนออก dw ไหม ผมว่าเขาต้องเสียภาษีเต็มจำนวนที่เขาออกด้วยเพราะอย่างไรก็ตาม market maker ต้องถือจนวันหมดอายุแน่ๆ(มันมีกฏหมายข้อไหนที่ให้ยกเว้นภาษีให้ผู้ออก dw)

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดช่วยชี้แจงให้ด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่