ขอคำแนะนำ ไหว้พระให้ครบ 20 วัด ใน 1 วันที่จ.อยุธยาให้ทีครับ

ไม่ทราบว่า ภายใน 1 วัน ที่จังหวัดอยุธยา สามารถไหว้พระให้ได้ครบ 20 วัดไหมครับ

เดินทางโดยรถส่วนตัวครับ

ถ้าได้ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่ามีวัดอะไรบ้าง

ขอบคุณมากๆ ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ถ้าเข้ามาลำดับแรกเลย จากกทม.ถึงแถวเจดีย์เกาะกลาง ก็เลี้ยวไปทาง วัดใหญ่ชัยมงคล ต่อด้วยวัดพนัญเชิง   
ถัดไปอีกไม่ไกลก็จะมีวัดกล้วย วัดชนะสงคราม (ไปทางรถไฟ) วัดสุวรรณดาราม (ตรงนี้ปากทางมีร้านเมนูผักหวานอันเลื่องชื่อ)

จากนั้นก็เก็บกลางๆเมืองค่ะ มีวัดมงคลบพิตร วัดพระศรีสรรเพชญ วัดมหาธาตุ วัดราชบูรณะ วัดพระราม  
ไม่ไกลจากนั้นมากก็จะมีวัดธรรมิกราช  
ออกมาจากทางนี้ก็ไปทาง วัดวรเชษฐาราม วัดโลกยสุธาราม วัดหน้าพระเมรุ (ที่นี่พระพุทธรูปเป็นทองแท้ยังไม่ถูกพม่าเผา และมีพระพุทธรูปโบราณอีกหลายองค์ งามมากค่ะ)

ถ้าจากโซนข้ามสะพานแม่น้ำเจ้าพระยา ก็จะมีวัดกษัตราธิราชวรวิหาร  วัดท่าการ้อง  แล้วก็ข้ามฝั่งไปอีกทาง ไปวัดไชยวัฒนาราม วัดพุทไธศวรรย์

ขากลับก็แวะไปทางฝั่งโซนอโยธยาเก่า (ก่อนมาตั้งกรุงแถวบึงกระราม จะอยู่แยกตรงกันข้ามกับแยกที่ไปวัดใหญ่ไชยมงคล)
โซนนั้นก็จะมีวัดดุสิตาราม วัดประดู่ทรงธรรม วัดกุฎีดาว วัดมเหยงค์  ตลาดน้ำอโยธยา มีวัดเล็กๆเยอะตามทางค่ะ

ถ้าไปรถยนต์อาจจะลำบากหน่อยนะคะเพราะหาที่จอดรถยาก เดินไกล

เราเคยเช่ารถขับแมงกะไซต์ขับแว๊นเที่ยววัดเรื่อยเปื่อย เคยทำได้มากสุดแค่ 17 วัดเองค่ะ  
แต่ตอนนี้ถ้าจะเที่ยววันเดียว 20 วัดก็คงทำได้ไม่ยาก แบบว่าชำนาญทางแล้ว

เที่ยวให้สนุกนะคะ

ปล.เราอยู่สมุยค่ะ ไม่ได้อยู่อยุธยา แค่แวะไปเที่ยวบ่อยเฉยๆ ^___^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่