โดยปกติแล้วฝรั่งที่สนิทกันเวลาพูดคุยกันหรือแชทกันจะถูกหลักไวยากรณ์กันหรือเปล่าครับ

คือว่าผมอยากรู้น่ะครับ สำหรับผมนะถ้าสนิทกันแล้วจะพูดหรือแชทผมจะใช้ไม่ถูกหลักภาษาไทยเพื่อย่นความยาวคำพูดให้สั้นลงแต่คงความหมายเหมือนเดิม เข้าใจกันแค่ผมกับคู่สนทนาแค่นั้นพอ ถ้าพูดกับผู้ใหญ่หรือพูดในเชิงที่เป็นการเป็นงานผมก็จะใช้ภาษาไทยตามหลักไวยากรณ์ แต่ว่าสำหรับฝรั่งที่ใช้ภาษาอังกฤษกันเป็นประจำเวลาคุยกับคนที่สนิทใช้ภาษาอังกฤษถูกหลักไวยากรณ์กันหรือเปล่าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่