[CR] เปลี่ยนร้านกินข้าวกะทันหันเป็น Canale House แถวเพชรเกษม สิ่งที่พบคือ

เมื่อวานนัดกินข้าวกับเพื่อนๆพี่ที่สนิทกัน ตอนแรกนัดร้านสไตล์เด็กแนวแถวราชพฤกษ์
แต่พี่คนนึงบอกมีร้านเปิดใหม่แถวเพชรเกษมอยู่ตรงข้ามกับพระพรหมไปลองกัน
ก็ตอบทันควัน ได้ค่ะพี่ และแล้วก็แจ้งสมาชิกคนอื่นๆ อีก 9 ชีวิต ยินยอมพร้อมใจ  ในเวลาเดิมๆ 18.00 น.

เอาละ  จะช้าอยู่ใยเริ่มกันเลย  ปล.ไม่เคยรีวิวร้านอาหารนะคะ ปกติรีวิวแต่อาหารตัวเอง ผิดพลาดขออภัยนะจ๊ะ
ชื่อร้าน Canale House อยู่ติดตลิ่งคลองทวีวัฒนา ฝั่งตรงข้าวพระพรหม  ซอยเพชรเกษม 102/4
ร้านเปิด 16.00 น. ปิด 0.00 น.
เบอร์โทร 02 421 9388

อ้อเองนัดกับน้องอีก 2 คนจะไปก่อนเพราะจะไปถ่ายรูปเล่นกัน
พอไปถึง ก็ประมาณ 5 โมง ก็เกิดอาการตลึง ตึงๆ ร้านสวยเชียว ประทับใจแรกพบ
แต่ไม่รู้อาหารจะเป็นยังไง บริการจะดีมั้ย เพิ่งเปิดได้สองเดือนด้วย (พี่ที่แนะนำเค้าบอกมา)

รูปแรกนี้เห็นจากฝั่งตรงข้ามร้านนะคะ พอดีมาจากเส้นเลียบคลองทวีวัฒนา

ทีนี้พอโผล่ไปถึง ถนนเพชรเกษมเลี้ยวซ้ายข้ามคลอง และชิดซ้ายทันที ร้านอยู่ติดถนนเลยค่ะ  เข้าไป โอ้โห่! ที่จอดรถกว้างขวาง เยี่ยม ! น่าจะจอดได้ซักเกือบ 100 คันอ้ะ  เยอะมาก แต่ไม่ได้ถ่ายลานจอดรถมานะ  กล้องที่เอาไปง่อยมาก เป็นเลนฟริ๊กซ์ ถ่ายมุมกว้างต้องเดิน 8 กิโล (ขอผ่านละกัน) มาดูหน้าร้านกันเลย แต่ขัดใจอยู่นิดเดียว ทำไมรถส่งของต้องมาจอดหน้าร้าน (อารมณ์เสีย!  ภาพเกือบจะสวยแล้วเชียว )

ถ่ายหน้าร้านเสร็จ ก็เขยิ๊บ เขยิบ เข้าไปอีกนิด มีมุมให้นั่งเล่นถ่ายรูปน่ารักๆ ก็ถ่ายเล่นกับน้องๆหลายภาพ เอ้อ!!! คือรีวิวนี้ทุกท่านจะไม่ได้เห็นกลุ่มคนที่ไปทานนะคะ เพราะทุกคนล้วนแต่โลกส่วนตัวสูงมาก  ภาพอาจจะน้อยหน่อย แต่รับรองจะไม่ให้พลาดจุดสำคัญที่ทุกคนควรรู้แน่นอนค่ะ  อ้ะมาดูภาพหน้าร้านกัน  

เสร็จแล้วก็เดินขึ้นไปบนร้าน ดึ๊บๆ ไปแบบ เอิ่มม ยังไงดีๆ บอกไป 11 ที่ค่ะ แล้วพนักงานก็พาน้องสองคนไปดูโต๊ะด้านนอก ส่วนอ้อก็ขอเก็บบรรยากาศก่อน คนยังไม่มี แต่ได้ถามทางร้านแล้วนะคะ  ถ่ายรูปได้มั้ย ร้านบอก ok เราก็ ลุยสิคะ  อิอิ  เริ่มเวิ่นเว้อ มาดูรูปกัน  ขึ้นไปปุ๊ปภาพที่เห็นก็แบบนี้ค่ะ มีซุ้มข้าวเหนียวมะม่วงด้วย อยากกระโจนเข้าใส่มากๆ ฮ่าา

ห้องด้านขวา หน้าสุดจะเป็นโซนกาแฟ เค้ก เบเกอรี่ ห้องถัดไปจะแบ่งเป็นห้องๆ เป็นโซน VIP จะเสียเงินเพิ่มห้องละ 500 บาท แต่ถ้าออเดอร์เกิน 5,000 บาท ค่าห้องจะฟรี  ประมาณนี้

นี่ค่ะห้องโซน VIP ทางขวานะ  ทางซ้ายรู้สึกจะเป็นตู้โชว์เหล้า หรือเก็บเหล้าลูกค้า  ประมาณนี้นะ อันนี้ไม่ชัวร์

เดินเข้าไปอีกนิด จะพบว่าร้านค่อนข้างกว้างขวางใช้ได้เลยนะ

เดินต่อไปอีกจะไปดูห้องน้ำสักหน่อย  ถามลายแทงพนักงานมาละ  จะมีโซน VIP อยู่ด้านในอีก

และแล้วก็มาถึงเป้าหมายค่ะ  แดนสุขาวดีที่หมายปอง อันนี้ด้านหน้า

ด้านในห้องน้ำค่ะ **อันนี้คืออย่างที่บอกกล้องง่อยมาก  สีเพี๊ยนบรรลือโลก จินตนาการเอาเองนะคะ 55  คือสะอาดใช้ได้เลยค่ะกว้างขวางจำนวนห้องก็เยอะใช้ได้

ชมห้องน้ำเสร็จออกมาชมบรรยากาศต่อ วิวที่เห็นเมื่อออกจากห้องน้ำค่ะ

เหลียวไปทางซ้ายก็ เป็นมุมที่หน้ามอง แชะมาซะ

ทีนี้อ้อก็เดินไปข้างนอกยังโต๊ะที่จองไว้ค่ะ เห็น2 สาว กำลังสั่งเครื่องดื่มกับพนักงานที่ดูแลโซนที่เราอยู่  ไปถึงอ้อก็แชะ! ขอถ่ายรูปนะคะ น้องพนักงานเขินหรือขำไม่รู้  ประมาณว่า ยังไม่ได้อนุญาตเลยครับ ฮ่าาาา  เราก็อุปส์ถ่ายแล้ว  ฮี่ๆ แต่น้องเขาน่ารักบริการดีเลยค่ะ

หลังจากพนักงานไปแล้ว สองสาวก็โพสท่าราวกับ ดาราฮอลี่วู้ดมานั่งชิวเมืองไทย ให้ถ่ายรูป (ดูวิวภาพรวมนะคะ บรรยากาศดีค่ะ 55)

โต๊ะที่ 2 สาวนั่ง ไปนั่งรอเพื่อนเฉยๆนะคะ  โต๊ะเราคือเซทนี้ค่ะอยู่อีกฝั่ง  เอ้ออ!! สิ่งที่อยากจะติติงมากๆๆถึงมากที่สุดก็คือ เก้าอี้ค่ะ คือมันนั่งไม่สบายเลยให้ตายสิ แต่พี่อีกคนบอกว่า เป็นเก้าอี้ที่ร้านแมคใช้ทุกสาขา  เอ่อจริง  เรานั่งแต่ที่เป็นโซฟานิ่มๆ  แต่หลายคนบอกตรงกันว่าไม่ชอบเก้ากี้นะคะ ฝากไว้เฉยๆนะจ๊ะ  อ้ะดูรูปค่ะ ^_^

ดูวิวทางเวทีบ้าง  ลืมบอกไปค่ะที่นี่เค้ามีดนตรีสดด้วยนะคะ เดี๋ยวคงได้ฟัง

สิ่งนี้คิดว่าเป็น ชาเขียวเพียวกรีนที 80 บาท ค่ะ (คือ พนักงานมาตั้งไว้สักพักละนะ  แต่มัวถ่ายรูปกันอยู่มาดูอีกทีฟองยุบไปละ ฮ่าา)

น้ำแตงโมปั่นค่ะ 60 บาท (อันนี้นี่คือ 4 ใน 11 คน สั่งมากินอ้ะค่ะ โอ้คนชอบน้ำแตงโมเยอะจัง)

อันนี้น้ำส้มปั่นค่ะ  70 บาท ฟ้าเริ่มจะมืด  สมาชิกที่เหลือยังมาไม่ถึง =_=

แสงเริ่มน้อยลงเรื่อยๆ เริ่มทยอยมากัน จึงสั่งอาหารละค่ะ แต่อาหารที่นี่ได้เร็วมาก (หรือเราเป็นลูกค้ากลุ่มแรกในร้านก็ไม่รู้นะ 55)  มาดูเมนูแรกกัน  ชอบมากเลยค่ะ ยำไข่แมงดา รสชาติแบบมันใช่!!! ชอบมาก  จานนี้ 180 บาท **แต่คือแสงน้อยภาพก็เบลอตามระเบียบ ฮือออ ขออภัยด้วยนะคะ และคงจะเบลอทุกภาพต่อจากนี้ =_=**

พล่าแซลม่อนค่ะ จานนี้ 250 บาท สั่งมา 2 (จานนี้ชอบมากอีกแล้ว อิอิ)

กุ้งผัดพริกเกลือ จานนี้ 400 บาท สั่งมา 4 จาน (อันนี้ว่าธรรมดานะ แต่ก็อร่อยดีค่ะ)

ต้มยำน้ำข้น 280 บาท เข้มข้นใช้ได้

หมึกไข่นึ่งมะนาว  300 บาท สดดีค่ะ รสชาติโอเคร ปานกลาง

ยำวุ้นเส้น ราคา 150 บาท รสชาติปานกลางทั่วไปไปถึงดี

ปลากระพงลอยแพ   450 บาท สั่งมาสอง อลังการสุดๆ อร่อยเหาะ พวกเรากินแพที่ลอยปลากระพงจนไม่เหลือ ฮ่าาา

ภาพจากมือถือเพื่อนค่ะ  จริงๆมีอาหารอีกหลายชนิดมากที่ไม่ได้ถ่ายมา แต่เดี๋ยวสรุปให้ตอนจบอีกทีนะคะ ว่าแต่ละเมนูเป็นยังไง  เหตุผลที่ถ่ายได้ไม่ครบคือ 1. กล้องไม่อำนวยต่อภาวะแสงน้อย
2.ถ้ามัวแต่ถ่ายรูป คุณจะอดกินค่ะ ฮ่าๆ ซึ่งอันนี้ยอมไม่ได้
3.ประเด็นหลักๆวันนี้คือ ไม่ได้เจอเพื่อนนาน คิดถึงอยากเมาส์มอยเฮฮาให้เต็มที่ จึงไม่ได้โฟกัสเรื่องรีวิวเป็นหลัก ต้องขออภัยด้วยนะคะ

จุดนี้เดินไปห้องน้ำค่ะ  กลับออกมาเลยถ่ายมุมมองไปยังเวที สักหน่อย

เดินถ่ายโต๋เต๋โต๋เต๋  มีพนักงานหน้าตาดี เอ๊ย! ใจดี เดินเข้ามา ถ่ายรูปให้มั้ยครับ (เสียงหล่อ) เราก็ดีใจ  นึกว่าหมายถึงเค้ารู้มุมที่จะถ่ายร้านเค้าสวยๆ ก็เลยตอบไปว่า  เยี่ยมเลยค่า !!  รับกล้องไปเสร็จ อ้าวว !  ถ่าย อิชั้นค่าา  โพสสสสิคะทีเนี๊ยยย ฮ่าาาาาาา  แต่ผลออกมาแบบนี้ค่ะ สวยมะคะ T__T

อุต๊ะ !! มันมืด ลองไปถ่ายมุมอื่นมั้ยสว่างๆ  เราก็หลงคารม ได้ค่าา  อิอิ ก็ได้มาอีกภาพ 55555  **หมายเหตุอย่าคิดเชียวนะ ว่าเราจะสื่อว่าน้องเค้าถ่ายรูปไม่เก่ง แต่คือ กล้องเราคือกล้องคอมแพค ที่อ่อนแอต่อสภาวะแสงน้อยในระดับเข้มข้น จำเป็นมากที่จะต้องใช้ขาตั้งกล้อง มือสด ผลก็เป็นเช่นนี้ละค่า แต่อ้อกลับคิดว่า เบลอๆนี่แหล่ะ สวยดี ฮี่ๆๆ

โอเครดูภาพเบลอๆมาครึ่งเซ็ท ขอปิดด้วยภาพเบลออีกรูปสุดท้ายแล้วนะคะ 55  เป็นภาพด้านหน้าเวทีค่ะ เป็นช่วงที่กำลังเช็คบิลกลับบ้าน ดนตรีเค้าเพราะใช้ได้เลยเล่นเพลงที่แบบฟังได้ทุกเพศทุกวัย เยี่ยมเลยค่ะ

ค่าเสียหายวันนี้ ต่อ 11 ชีวิตที่หิวโหย

สรุปนะคะ
ทอดมันกุ้ง//ธรรมดา
ยำวุ้นเส้น// ปานกลางทั่วไปไปถึงดี
ยำไข่แมงดา // จานนี้เต็ม 10
กุ้งผัดพริกเกลือ//อร่อย
ปลาหมึกไข่นึ่งมะนาว//ใช้ได้ สดมากชิ้นเต็มคำ
ปูนิ่มผัดพริกไทยดำ// เห็นอีกทีเหลือจานเปล่า  =_=
พล่าแซลม่อน //อร่อยมาก
กะหล่ำปลีผัดน้ำปลา // แฉะๆไม่หอม ผัดกินเองอร่อยกว่า
โป๊ะแตก // เปรี๊ยวจี๊ดเค็มจ๊าด เข็ดฟันไปหน่อย
ต้มยำกุ้ง //กลมกล่อมแบบจัดๆ อร่อยดี
แกงส้มชะอมกุ้ง // น้ำข้นๆรสชาติมาตรฐานทั่วไป
ข้าวเหนียวมะม่วง // มะม่วงจืด ข้าวเหนียวไม่หอม ถั่วโรยมาบนข้าวเหนียว เคี้ยวฟันแทบหลุด =_=
ลอดช่องน้ำกะทิ // ไม่รู้ไม่ได้ชิม
ผลไม้รวม // รสชาติมาตรฐานผลไม้ไทย
เค้กกาแฟอัลมอนด์ // เนื้อเค้กหยาบไปหน่อย เกือบกินไม่หมด
เค้กไอศกรีม // อร่อยมาก สั่งมา 2 รสชาติ 4 ถ้วย  แป๊บหมด  อร่อยชนะเลิศ
ชาเขียวเพียวกรีนที // ไม่ได้ชิม
น้ำส้มปั่น // ไม่ได้ชิม
น้ำแตงโมปั่น // ไม่ได้ชิม
อิตาเลี่ยนโซดา // ไม่ได้ชิม
น้ำเก็กฮวย // ไม่ได้ชิม
น้ำตะไคร้ // ไม่ได้ชิม
Blue Margaritta // ไม่ได้ชิม  แต่มันสวยมาก  สีฟ้าจี๊ดด  งดงาม
ปลากระพงลอยแพ // อลังการสุดๆ อร่อยเหาะ พวกเรากินแพที่ลอยปลากระพงจนไม่เหลือ ฮ่าาา

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้  รอบหน้าจะปรับปรุงเรื่องภาพให้ดีกว่านี้นะคะ
ขอบคุณที่ติดตามจ้า
ชื่อสินค้า:   Canale House
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่