samsung galaxy tabs 8.4 กับ แบตเตอรี่ที่หายไป

ผมใช้ Tabs 8.4มา4เดือนแล้วครับ 1-3 เดือนแรกแบตเตอรี่ ทนมากครับ แต่พอเข้าเดือนที่ 4 นรกเลยครับ
ใช้งานไป 30นาทีจาก แบตเตอรี่ 100%  หายไป 30% ได้ นาทีล่ะ1% ใบเหลือง (เล่นเกมส์summoners war)  ผ่านไปอีก 30 นาที ตอนนี้เหลือ 45% แล้วครับ
ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร เล่นไปอีกสักครู่ เตือนให้ชาตแบตเตอรี่ เลยครับ ใบเหลือง แล้วผมก็เอาที่ชาต มาเสียบ "บ๊ะเข้าให้" ชาตไป10กว่านาที ไม่เข้าแถมลดลงอีกแต่ลดน้อยลงครับ ใบแดง พอถึงจุดนี้หยุดเล่นออกเกมส์ เช็คแรม "คุณพระ" แรมปกติ ผมนี้ตัดสินใจปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ เท่านั้นแหละครับ ผมนี้ ร้องดังๆว่า
"อ๊ากกกกกก"  แบตเตอรี่กลับมา มี ประมาณ 21% เห็ยยยยนี้มัน "ใกล้พังแล้วหรอ"??????
ที่กล่าวให้ฟังมาทั้งนี้ อยากถามว่ามีใครเจอเหตุการณ์แบบนี้มั๊ยครับ มีวิธีแก้ไขเบื้องต้น หรือป่าว
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เพี้ยนเงือก ลองไปที่ การตั้งค่า - แบตเตอรี่ แล้วดูว่ามีแอพพลิเคชันใดเปิดอยู่บ้าง ให้ลองปิดแอพที่ไม่ใช้งานดูก่อนนะคะ หรือรบกวนแคปเจอร์หน้าจอแนบมาให้สักนิดนะคะ จะได้ช่วยเช็คเพิ่มเติมให้ ส่วนการชาร์จแบตไม่เข้า รบกวนลองเทสโดยการนำสายชาร์จอื่นมาเสียบดูก่อนนะคะว่ามีอาการเดียวกันหรือไม่ค่ะ ผลเป็นอย่างไรสามารถแจ้งเข้ามาได้เลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่