เตือนคนไทยที่กำลังจะไปเที่ยว เซี่ยงไฮ้

สวัสดีเพื่อนๆชาว พันทิปครับ

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อประจารความโง่ของผมเองครับ (ผมยอมรับ -T_T) แต่ผมคิดว่ามันมีประโยชน์ต่อคนไทยทุกคน
เพื่อที่จะได้รู้ตัวก่อนที่จะไปเที่ยวต่างประเทศครับ เรื่องมันมีอยู่ว่า

ผมอายุ 25 ปี เคยไปเที่ยวคนเดียวมาหลายครั้ง ไปมา 13 ประเทศแล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไร
ครั้งนี้ที่ทำงานหยุดช่วงปีใหม่ ผมก็ลาเพิ่ม รวมเป้นหยุด 10 วัน ตั้งใจไปประเทศจีนครับ เพราะเคยไปมาครั้งหนึ่งแล้ว ภูมิประเทศสวย

เข้าเรื่องครับ แผนของผมคือ เที่ยว เซี่ยงไฮ้ ปักกิ่ง แค่นั้น ชิวๆ ลำบากมาเยอะขอเที่ยวในเมืองบ้าง
พอเครื่องออกจากกรุงเทพ ถึงเซี่ยงไฮ้ ก็เข้าโฮสเทล  พอเก็บของอะไรเสร็จก็มาเดินเล่นแถว The bund ตามภาพด้านบน เพื่อนๆคงรู้จักดี
คนเยอะมากครับ น่าจะหลายหมื่น อากาศหนาวประมาณ 3 องศา ผมก็เดินเล่นถ่ายรูปเล่น จนกระทั่ง ตกเย็น
มีคุณป้าคนนึง ชื่อ  เจิน อายุ 52  ปี เดินเข้ามาทักแล้วถามผมว่า  คุณว่างมั๊ย ชั้นเป็นครู ชั้นมรนักศึกษาอยากจะให้คุยกับคนต่างชาติหน่อย
ด้วยความที่เอ๋อๆ งงๆ เลยบอกได้ครับ   หลังจากนั้น เธอก็โทรตามนศ.ของเธอมา
มาถึง โอ้ววว แม่เจ้า สวยเลยแหละ  ผมก็ยินดีคุยด้วย
hello , What's your name ทักทายกันตามที่เรียนมาตอน ประถม  เธอชื่อ จาง (จริงๆมันออกเสียงยากมาก)
ยืนคุยกันอยู่ตรงนั้น ประมาณครึ่งชม. อากาศมันหนาวมาก จางชวนผมไปร้านน้ำชา ของเพื่อนเธอ
ผมก็ เอ๊ะ จะดีหรอว่ะ ? แต่ก็อ่ะไป เค้าบอกว่ามีบทสัมภาษณ์ยาวเลยช่วยเค้าหน่อยนะ เค้าต้องส่งอาจารย์แล้ว  เธอบอกว่า ถ้าไม่อยากไปไปStarbuckก้ได้

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่