คุณเคยตั้งคำถามที่เป็นไปไม่ได้ไหม

คือผมตั้งแต่เด็กจนโต ผมก็ยังคำถามไม่ได้หลายๆเรื่อง เราเกิดมาได้ยังไง ใครละ สรา้งเราขึ้นมา
ผู้ที่สรา้งเราขึ้นมาคงทำเหมือนตัวทดลองคล้ายๆหนู ที่นักวิทยาศาสตร์นำมาทดลองหรือเปล่า
จักวาลเกิดได้ยังไง เรารู้สึกได้ยังไง แปลกดีนะครับ ต้นไม้ มนุษย์ ล้วนคล้ายๆกันไปแตกต่างกันไป
และบางสิ่งมีชีวิต มีอาวุธต่างกัน เหมือนทุกอย่างถูกกำหนดมาให้เปนแบบนู้นแบบนี้ และก็ยังมีสิ่งชีวิตที่เกิดมาไหม่
และใต้ทะเลลึกๆ ในโลกมีอะไรนอกจากสัตว์ ????? ถ้าเราเอาน้ำบนโลกออกหมด มันคงไม่กลม คงจะเป็นหลุมลึกของอุกาบาท หรือโลกของเรา
คงคล้ายๆ ดาวเคราะห์ ที่มีหลุมมีบ่อ เวลาคุณอายน้ำเคยคิดไหม ทำไมน้ำมันถึงเปนของเหลว มันใส สะอาด เคยมองตัวเองไหม
ระบบในภายในร่างกายมีเป็นระบบเพื่อให้เรามีชีวิต มนุษย์สามารถพูดได้ สื่อสารกันได้ สัตว์ก็เหมือนกันผมว่ามันก็สื่อสารกันได้
สื่อด้วยอะไรละ จิตเหรอ ต้นไม้ ทุกสิ่งผมว่าล้วนมีความรุสึกเหมือนคน แต่มันไม่สามารถสือกับเราได้  ทุกสิ่งที่มนุษย์สรา้งมา เพราะอะไร เพราะมีวัตถุดิบ
ที่บนโลกให้มา ถ้าไม่มีของพวกนี้ละ ??  หลุมดำ คือ ?? เมื่อเราเข้าไป จะไปอยู่ใหน ผมมีคำถามมากมายมากๆๆๆ ที่อยากรู้ แต่หาคำตอบไม่ได้สักที มันเกินตัว

ไม่ได้เพ้อเจอนะครับ แต่คุณลองคิดดู ทำไมละเราถึงต้องเกิดมา ลืมตาบนโลก คิดดูครับ สนุกดี

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ผมสนับสนุนให้คุณหาคำตอบให้สิ่งที่คุณคิดนั้นให้ได้ครับ คนบางคนอาจจะมองว่ารู้ไปทำไม แต่ถ้าเราได้รู้คำตอบมันก็อาจจะส่งผลดีสำหรับมนุษย์เราก็ได้ครับ

คนขี้สงสัย แล้วพยามยามหาคำตอบ คือ นิสัยนักวิทยาศาสตร์
แต่คนที่เรียนในสิ่งที่นักวิทยาศาสตร์ได้แก้ข้อสงสัยให้แล้ว นักวิทย์กล่าวไงก็ไหลไปตามน้ำ (พึ่งความคิดของคนอื่นมากกว่าจะพยายามหาเองหรือไปพัฒนา)คือคนที่ตามไม่ทันมากกว่าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่