สงสัยเรื่องความสูงของการติดเครื่องดูดควันครับ

ไปจัดเครื่องดูดควันมาครับ ตามที่เคยถาม ๆ ไว้ในกระทู้ก่อนหน้าเรื่องการติดตั้งดังกระทู้ด้านล่าง

http://pantip.com/topic/32994034

สรุป ต้องติดโดยเดินท่อเฟร็กขนาด 6 นิ้ว เป็นแนวยาวเหนือห้องครัวแล้วเจอกำแพงเป็นรู้เพื่อให้ท่อออกได้ แล้วเดินยาวไปออกที่ระแนงหลังบ้านรวมยาวประมาณ 2 ม. (ส่วนที่ออกระแนงต้องทำเองเพราะช่างทำให้ไม่ได้เนื่องจากไม่มีที่ออกหลังบ้านเลย) ที่ต้องเดินท่อลอยเพราะขึ้นฝ้าไม่ได้ครับ ขึ้นไปก็ติดคานไม่มีทางให้ท่อไป ใครจะติดเจ้าเครื่องนี่แนะนำให้ดูดี ๆ ครับว่ามันมีทางให้ท่อไปหริอป่าว ไม่งั้นก็ต้องเดินลอยแบบผม เซงจิง ๆ แต่ทางช่างเค้าก็ไม่ได้บังคับให้ทำแบบนี้นะครับ แต่ก็ไม่มีทางเลิอกอื่น ถ้าไม่ติดก็ต้องคืนของไป แต่เราจำเป็นต้องใช้เคริ่องนี้จริง ๆ ก็เลยจัดไป งานเรียยร้อยดีมากครับช่างของ Homepro แต่มีอยู่อย่างนึงที่รบกวนจิตใจแฟนมากคือ เรื่องความสูงของเครื่องนี้ เพราะตามคู่มือมีเขียนไว้ชัดเจนว่าสูงสุดไม่เกิน 75 cm เพื่อประสิทธิภาพการดูด แต่ช่างแจ้งว่าควรจะ 80 cm เพราะเคยมีเคสมอเตอร์ไหม้มาแล้วเนื่องจากความร้อนหน้าเตา เราก็ติด ๆ ไปเชื่อช่าง... แต่พอมาใช้งานจริงปรากฎว่ามันดูดไม่ค่อยขึ้นเลย สาเหตุน่าจะมาจากความสูงด้วยแน่ ๆ เลยกำลังเซงว่าสรุปแล้วมันควรจะสูงเพื่อยืดอายุมอเตอร์แต่ดูดไม่ค่อยดี หรือว่าติดตามคู่มือแล้วการดูดน่าจะดีกว่ากันแน่ แบบนี้จะเรียกช่างมาแก้ไขให้เป็นตามระยะได้มั้ยเนี่ย เพราะคุณแฟนบอกจะเอาลงแน่ ๆ โดยให้สามีทำเซงค่อด!!

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ความสูงต่างกันแค่ 5 cm ไม่มีผลครับ
ที่มีผล คือ 1.แรงดูดของมอเตอร์  2.ปริมาตรอากาศในห้อง  3.การไหลเวียนของอากาศ

สาเหตุที่มักจะทำให้เครื่องดูดควันดูดควันออกไม่หมด ก็เช่น

1. ปริมาตรอากาศในห้องครัวมีมากกว่าแรงดูดของมอเตอร์ เนื่องจากกำลังวัตต์มอเตอร์ต่ำเกินไป
ซึ่งมักจะเกิดกะเครื่องดูดควันสวยๆ ตามห้าง บอกวัตต์เท่านั้นเท่านี้ พอไปดูบนตัวมอเตอร์ เลขน้อยกว่าที่เซลบอกมากกว่าครึ่ง
ม่ายก็เอาจำนวนวัตต์ของเมอร์เตอร์ 2 ตัว มาบวกกัน

ทางแก้ คือ ซื้อเครื่องดูดควันใหม่

2.กำลังวัตต์มอเตอร์สูง แต่ปริมาตอากาศในห้องครัวมีมากเกินไป เช่น เป็นครัวเปิด ไม่มีผนัง หรือ ห้องใหญ่มากๆ เช่น ครัวในบ้านที่ไม่ได้กั้นห้องเป็นสัดส่วน

ทางแก้คือ ต้องกั้นห้องให้ปริมาตรของอากาศน้อยลง ให้เหมาะสมกะกำลังดูดของมอเตอร์

3.กำลังวัตต์มอเตอร์ เหมาะสมกะปริมาตรอากาศในห้องครัว แต่การไหลเวียนของอากาศไม่ดี
เช่น ไม่มีช่องให้อากาศจากภายนอกไหลเข้ามาแทนที่อากาศที่ถูกดูดออกไป
ลองนึกถึงตอนเจาะรูกระป๋องนม ถ้าเจาะรูเดียว นมไม่ออก ต้องเจาะ 2 รู ให้อากาศเข้าด้วย
หรือตอนเสียบหลอดดูดนมจากนมกล่อง พอดูดๆ ไปจนกล่องแฟบ จะดูดไม่ออก

ทางแก้ คือ แง้มประตูครัวนิดนึง ให้อากาศไหลเข้ามาแทนที่อากาศที่ถูกดูดออกไป

ปล. ถ้าติดเตี้ยมากๆ ระวังเวลาทำอาหาร หัวจะโขกเครื่องดูดควันนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่