สอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ทำให้เกิดลายกับการติดทองคำเปลวบนหนังค่ะ (หนังสือทำมือ)

จากรูปนี้ค่ะ อยากรู้ว่าอุปกรณ์นี้เรียกว่าอะไร หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ที่ไทยมีขายไหมคะ ราคาเท่าไหร่ เราเจอแต่ที่อีเบย์ค่ะ  ไม่รู้ว่าภาษาไทยเขาเรียกว่าอะไร แต่ที่เราเสิร์ชหาเราใช้คำว่า gold tooling กับ gold finishing tools ค่ะ

เชื่อมโยงจากคำถามแรกค่ะ ฝรั่งเขาใช้ตัวนี้ไปกดแผ่นทองคำเปลวให้เป็นลายลงบนหนังค่ะ เลยอยากรู้ว่ามันต้องมีน้ำยาพิเศษอะไรให้ทองคำเปลวมันติดกับหนังไหมคะ หรือว่าต้องทำอะไรยัง พอกดแล้วจะได้ออกมาเป็นแบบนี้ค่ะ
ปล.ลายที่เกิดขึ้นนี่ใช้มือกดล้วนๆค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่