เพลง American Country (อเมริกันลูกทุ่ง) ต่างจากเพลงสากล เพลงฝรั่งทั่วไปยังไงค่ะ ?

ขอถามแบบคนโง่ๆนะค่ะ 555 คือเราอยากทราบว่าเพลงลูกทุ่งแบบอเมริกันมันต่างจากเพลงสากลทั่วไปยังไงอ่ะค่ะ

แล้วพอจะแนะนำหนังที่มีเพลงอเมริกันลูกทุ่งเพราะๆได้มั้ยค่ะ หรือเป็นเพลงเฉยๆก้อได้ค่ะ พอดีดูหนังเรื่องหนึ่ง

แล้วตัวเอกในเรื่องขี่รถผ่านไปถนนที่ตัดผ่าน ทะเลทราย ที่แห้งแล้ง ภูเขา ไรงี้ ก้อจะมีเพลงแบบอเมริกันลูกทุ่งเปิดขึ้นมา ฟังแล้วมันโดนอ่ะค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ถ้าฟังสำเนียงร้องดี ๆ จะรู้ว่ามีกลิ่นอายของสำเนียงทางฝั่งใต้ค่ะ จะแนว ๆ เสียงออกทางจมูกหน่อย แบบเสียงยาน ๆ หน่อย(อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน แต่ฟังแล้วจะรู้ปุ๊บเลยว่าเป็นสไตล์เพลงคันทรี่ สไตล์สำเนียงทางใต้ ก็แหล่งเพลงคันทรี่เค้าก็ Nashville, Tennessee)

แต่ถ้าเป็นสไตล์ร็อคคันทรี่นี่ถ้าฟังผ่าน ๆ จะแยกยากเหมือนกัน ถ้าไม่ได้สังเกตุจากชื่อกลุ่ม ชื่อนักร้องอาจจะเผลอคิดว่าเป็นเพลงสากลทั่วไป ไม่ใช่แนวคันทรี่ คือถ้าเพลงคันทรี่รุ่นเก่า ๆ นี่จะฟังออกง่าย จะมีเอกลักษณ์ของเค้าเลย แต่ถ้าเป็นนักร้องคันทรี่รุ่นใหม่ ๆ เค้าจะผสมแนวร็อคเข้าไปด้วยถ้าฟังผ่าน ๆ อาจจะแยกออกยากหน่อย

ปล. ที่ว่ามาทั้งหมดคือความเห็นส่วนตัวล้วน ๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่