สอบถามข้อมูล ระบบท่อน้ำสปริงเกอร์

เริ่มจากพ่อ จขกท มีที่ดิน 1 แปลง ไว้สำหรับปลูกบ้านไว้อยู่บั้นปลายชิวิตครับ
มีโครงการปลูกบ้านปลายปี 2558
ก่อนหน้านี้ก็ได้ปลูกผลไม้ไว้ อย่างละต้นสองต้น
แล้วแต่ว่าอยากกินอะไร ปลูกต้นไม้มาประมาณ 3-4 ปีแล้วครับ
ใช้วิธีตักน้ำจากสระน้ำธรรมชาติไกล้ๆที่ดิน  รดต้นไม้มาตลอด จนรดน้ำไม่ไหวแล้ว
เพราะต้นไม้ก็โตขึ้นมากและต้องการน้ำในปริมาณที่เยอะกว่าเดิม

ตอนนี้ได้ขุดบ่อบาดาล แต่ไม่มีความรู้เรื่อง ระบบท่อและปั้มน้ำ
เคยจ้างช่างในหมู่บ้านมาขุดบ่อน้ำ และให้เดินท่อน้ำระบบสปริงเกอร์ ให้ด้วย
แต่ผลสุดท้าย ได้แต่บ่อน้ำและปั้มน้ำ 1 ตัว เนื่องจากมีปัญหากับช่าง
ช่างสั่งอุปกรณ์ก่อสร้างเข้าบ้านตัวเอง โดยลงบิลเป็นงานเราครับ

ผมก็เลยคิดว่าจะศึกษาและทำเอง อยากจะรบกวนขอคำปรึกษาจากสมาชิกทุกท่านครับ

มีรายละเอียดดังนี้ครับ
1.ที่ดินเป็นสีเหลี่ยมผืนผ้า ขนาด 45 เมตร x 75 เมตร
2.จะเดินท่อหลัก ยาว 70 เมตร 1 เส้น และ ท่อสาขา ยาว 40 เมตร 4 เส้น (1เส้น จะมีสปริงเกอร์ประมาณ 5 หัวครับ)
3.ตอนนี้ผมมีปั้มน้ำ 1 ตัว 1.5 Kw  2 HP ท่อ 2"x2"   220V  อัตราการไหลสูงสุด 600 L/min
4.บ่อบาดาล ลึก 5 เมตร ความลึกของน้ำ ประมาณ 2 เมตร เส้นผ่านศูนย์กลางบ่อ 1.2 เมตร

ขอสอบถามดังนี้ครับ
1.เรื่อง ปั้มน้ำครับ
         1.1 ปั้มที่ผมมีอยู่ ขนาดใหญ่เกินไปไหมครับผมกลัวว่า น้ำในบ่อจะซึมไม่ทัน เพราะปริมาณในบ่อ
      จากการคำนวณมี 2260 ลิตร (ยังไม่ได้ทดลองว่าน้ำในบ่อซึมเร็วแค่ไหน)
      คุยกับพ่อว่า จะเปิดปั้มน้ำครั้งละ 2 นาที เพื่อรดน้ำต้นไม้ไปก่อน
      ผมจะต้องซื้อปั้มน้ำใหม่หรือไม่ แล้วควรซื้อแบบไหนครับ ขนาดเท่าไร่
         1.2 อุปกรณ์ด้านดูดน้ำ ด้านล่างสุดใส่ ฟุตวาล์วทองเหลือง ที่ตัวปั้มทางด้านดูดและส่งใส่หน้าแปลน
      ทางส่งใส่ ล่อน้ำและบอลวาล์ว ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมไหมครับ
         1.3 ระบบไฟฟ้าปั้มน้ำ จำเป็นต้องมี เซอร์กิตเบรกเกอร์ แมคเนติกส์และโอเวอร์โหลด หรือไม่ครับ

2.เรื่อง ท่อน้ำครับ
    2.1 จากข้อ 1 ผมควรใช้ท่อหลักขนาดกี่นิ้ว ท่อสาขากี่นิ้วครับ (ผมคิดว่าจะเดินเป็นท่ออ่อน PE ครับ)
    2.2 ผมควรเลือกใช้สปริงเกอร์แบบไหนและขนาดเท่าไร่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่