ประเทศที่มีพื้นที่ขนาดใหญ่ทำไมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีอิทธิพลต่อโลกแบบ อเมริกา, จีน, รัซเซีย เลยครับ

ถามแบบโง่ๆ เลยนะครับ

ประเทศที่มีพื้นที่ขนาดใหญ่ (หลายประเทศเลย)
เช่น แคนาดา, บราซิล, คาซัคฯ, มองโกเลีย, ฯลฯ ทำไมผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีอิทธิพลต่อโลกแบบ อเมริกา, จีน, รัซเซีย เลยครับ

คือที่ผมเข้าใจแบบนี้ เพราะว่า ก็ในเมื่อ การที่เค้ามีดินแดนมาก ก็น่าจะยิ่งใหญ่มาก่อน  (สมัยก่อน ใช้กำลังเข้ายึดครอง ถูกไหมครับ ก็ต้องมีดีด้านกำลังทหาร เศรษฐกิจ ประชากร)
ในขณะที่ประเทศ ที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก กลับมีอิทธิพลในด้านต่างๆ กับโลก เช่น อังกฤษ, เยอรมัน, ญี่ปุ่น, ฯลฯ

หรือว่า ผมเข้าใจอะไรผิดๆ ไปครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่