SS Galaxy Tab 10.1 แบตหมด ชาร์จไม่เข้าเปิดไม่ติด ควรทำยังไงดีที่สุดครับ >> เปลี่ยนแบตดีสุด?

กระทู้คำถาม
คือ เจ้า Galaxy Tab 10.1 ตัว แรก GT-P7500

เกิดอาการที่คนทั่วไปเรียกว่า แบตตาย?
คือ ผมปล่อยให้แบตหมด 0% แล้วชารต์ใหม่ (หลายรอบพอควร)

แล้วคราวนี้ ชาร์ตยังไง ก็ไม่มีอ่ะไรเกิดขึ้น

แล้วที่ซวยซ้ำก็คือ ปุ่ม Home ผมดันเจ๊งไปนานละ (ใช้ app เขย่าเครื่องเปิดหน้าจอ เลยกินแบตมาก เหตุผลที่แบตหมดบ่อย)
เลยกดเปิดยังไงก็ไม่ติด

คราวนี้ไปร้าน ร้านบอกมี 2 ทางเลือก (ร้านตู้นอก)
1. กระตุ้นแบต 300 บาท แต่ช่างไม่แนะนำ เพราะเดี๋ยวก็เป็นอีก
2. เปลี่ยนแบตใหม่ ราคาไม่เกิน 1200 บาท หายแน่นอน

อยากจะถามทุกคนว่า ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ
แล้วเจ้าตัวนี้ แบตราคาประมาณเท่าไรครับ ราคานี้โอไหม กรณีเปลี่ยนแบตใหม่ แพงไหม?

แล้วเป็นพี่ๆ พี่ๆเลือกจะทำยังไงครับ
ส่วนตัวผมจะใช้เครื่องนี้ตลอด ถึงแม้จะเก่ามากๆ แต่เอามาใช้เล่นเนตตอนนอนสบายๆ

ขอบคุณมากๆๆๆครับ

ปล.ซ่อมปุ่ม Home กับ ปุ่ม Volume กดไม่ติดนี่แพงไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่