ไม่มีสิทธิ์สัมภาษณ์ เพราะครูไม่ทราบว่าต้องดำเนินการต่อ เครียดมากค่ะ ขอคำแนะนำด้วย

หนูเป็นนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนหญิงล้วนแห่งหนึ่งค่ะ คราวแรกสมัครโครงการสอบตรงของ มธ.ไป จ่ายเงินเรียบร้อย แต่ก็สละสิทธิ์ไป เพราะมีโครงการเรียนดีเขตเมืองเข้ามา จึงตัดสินใจยอมทิ้งโครงการรับตรง (400บาท) ไป จนวันนี้วันที่ 20/12/57 ไปตรวจสอบสถานะของตัวเองก็ไม่พบสถานะว่ามีสิทธิ์สอบสัมภาษณ์แต่ประการใด จึงโทรไปถามคุณครูที่รับผิดชอบโครงการนี้อยู่ ปรากฏว่าคุณครูไม่ทราบว่าต้องดำเนินการต่ออีกหลังจากที่ลงชื่อนร.ในระบบแล้ว คิดว่าเรียบร้อยแล้ว รอเพียงคณะกรรมการมาตรวจสอบบ้านเท่านั้น แต่อันที่จริงคุณจะต้องไปกดยืนยันอีกครั้งภายในวันที่ 16/12/57 ซึ่งมันเลยกำหนดไปแล้ว

(เพราะโครงการเรียนดีชนบท/เขตเมือง จะมีเกณฑ์รายได้ของพ่อแม่ต่อปี ฯลฯ คล้ายๆ กับพวกโครงการ นร. เรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ค่ะ)

จึงอยากขอคำแนะนำค่ะว่าควรจะทำอย่างไรดี ส่วนตัวตั้งใจจะโทรไปหาทางมหาวิทยาลัยแล้วแจงเหตุผล หวังว่าทางมหาลัยจะอนุญาตแต่ก็กลัวว่ามันจะเป็นการใช้อภิสิทธ์เกินไปรึเปล่า เพราะ รร. อืนเขาก็ต้องทำตามกำหนดเวลาของทางมหาลัย

ไม่อยากโทรษครูเพราะเข้าใจค่ะว่าครูมีงานเยอะ รร.ของหนูมีครูอยู่ฝ่ายแนะแนวเพียง 2 ท่าน งานคงจะเยอะจริงๆ คุณครูจึงลืมติดตามกอรปกับการรับสมัครทางอินเทอร์เน็ตแน่นอนค่ะว่าอาจารย์บางท่านไม่ถูกกับการใช้เทคโนโลยีจริงๆ

ขอพระคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม
ปล. นี่เป็นการตั้งกระทู้ในพันทิปครั้งแรก ผิดพลาดอย่างไรต้องขอมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่