ขอทราบระละเอียดครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมมีปัญหาคาใจนิดหนึ่งครับ
เนื่องด้วยผมเอาบ้านละที่ดินเข้าจำนองกับธนาคารไทพานิช ซึ่งได้วงเงินมา 919,187 บาท หักค่ารถ และค่าบัตรประมาน 440,000 บาทซึ่งอันนี้ผมโอเคนะครับ  ส่วนประกันอศัภัยทุกธนาคารบังคับอยู่แล้ว แต่ผมติดประเด็นเรื่องทำประกันชีวิตครับ  ซึ่งหักจากยอดเงินกู้ 117,000 บาท ระยะเวลา 30 ปี ซึ่งผมเฉลียเป็นปีตกประมาณสามพันกว่าๆซึ่งถือว่าไม่แพงครับ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าทางธนาคารบังคับทำถ้าไม่ทำไม่ผ่านครับ ซึ่งผมขอลดระยะเวลาการประกันให้สั้นลงและถูกที่สุด แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ อยู่ในเงื่อนไขการกุ้ครับ (ผมจำเป็นต้องใช้เงิน 480,000บาทให้เจ้าหนี้ผมครับ) แต่เงินที่เหลื่อหลังหักต่างได้ประมาณ 380,000บาทครับคิดเลขกลมๆ วันอังคารจะทำการจดจำนองแล้วครับ23/12/57
    **** ประเด็นคื่อ ผมอยากรู้ว่าประกันเค้าบังคับด้วยหรือและจำเป็นต้องทำถึงสามสิบปีด้วยหรือ จากที่ผมศึกษาเค้าไม่ได้บังคับ และถ้าบังคับจริงๆผู้รับผลประโยชน์คือธนาคาร  ไม่ใช้คนในครอบครัวของผู้กู้  ถูกไหมครับตามที่ผมเข้าใจ (ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าถ้าครบหนึ่งสามารถทำยกเลิกได้)ผมยิ่งงงครับ ในเมื่อบอกว่าบังคับ แต่ทำไมสามารถยกเลิกได้   มีแนวทางแก้ไขอะไรได้บ้าง ผมขอความกระจ่างกับผุ้รู้ด้วยครับพี่ๆน้องๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่