กระบี่ เที่ยวทะเลแบบประหยัด 3วัน 2คืน

จัดไปค่ะ สำหรับคนธุกิจรัดตัว เวลาน้อย

เมื่อ 5-7 ธันวาคมที่ผ่านมา พาเพื่อนจากมาเลไปเที่ยวกระบี่ ในราคา 2,200 บาท ต่อคน (ราคารวมที่พัก 2 คืน ทัวร์ 2 วัน และ อาหารเช้า 2 มื้อ) http://www.klhouseaonang.com/ ซึ่งสถานที่สะดวก เดินไปทานข้าว ไปตลาดได้ค่ะ

วันแรก บินนกแอร์ไปถึง สนามบินกระบี่ ประมาณ 4 โมงเย็น ได้จองรถจากที่พักมารับคันละ 500 บาท ถ้าไปกันเกิน 4 คน จะถูกกว่านั่งแท็กซี่ค่ะ

DAY1

หลังจากทานข้าวเย็นที่ร้านวังทรายซีฟู๊ด

Before

After

ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าอิ่มขนาดไหน ฮ่าๆ
ก็ไปเดินเล่นซื้อของกัน แต่แทนที่จะได้ของฝาก กลับกลายเป็น โรตีซะงั้นนะคะ แต่อร่อยจริงๆค่ะ แนะนำโรตีมะพร้าว ยิ้ม

มีน้องแมวต้อนรับด้วยน้า แบ๊วเชียว

DAY 2 เที่ยว 4 เกาะ (ถ้ำพระนาง เกาะทับ เกาะปอดะ ทะเลแหวก)

สาวมาเล ในแก๊ง

ถ้ำพระนาง ชาวประมงเชื่อว่ามาขอเรื่องความรักจะสมหวัง ลองไปขอกันดูนะจ๊ะ

snorkel พร้อมละนะ ^^

เห็นปลาเยอะแยะเลยยย

ทีนี้ก็ต่อด้วยเกาะปอดะ ใครที่จะว่ายน้ำแนะนำให้ลงเรือละเดินไปหาดด้านซ้าย ส่วนใครที่อยากเจอปลาเดินไปทางขวานะคะ

ทะเลแหวก แต่เสียดายน้ำยังไม่ค่อยลงเลยแหวกไม่มาก น้ำยังถึงเข่าค่ะ

พอกลับมาที่พักก็เรื่องกินต่อ ><
คืนนี้ไปกินที่ สส โภชนา ข้าวต้มฟรีนะคะ ละถ้าใช้เฟสบุ๊คเช็คอิน จะได้ผัดผักบุ้งฟรี 1 จาน อาหารจานอื่นถ่ายรูปไม่ทัน รู้ตัวอีกทีกินกันหมดแล้ว ขออภัยด้วย ถ้าไปอย่าลืมสั่งให้ทำไม่เค็มนะคะ เพราะมีคนบอกมาว่าพ่อครัวติดเค็ม

หลังจากอิ่มแล้วก็ต้องมีขนมตบท้าย
ถ้าจากออกจาก KL House แล้วเลี้ยวซ้าย เดินไปเรื่อยๆ จะมีคนขายของอยู่
ซาลาเปาร้านนี้อร่อยมากค่ะ แนะนำใส้สังขยา

DAY 3 ทัวร์ jungle (น้ำตกร้อน บ่อมรกต วัดถ้ำเขาเสือ)

เริ่มกันด้วย น้ำตกร้อน

ที่นี่ไม่ใหญ่มากค่ะ มีบ่อน้ำตกด้านหน้าที่คนนั่งจุ่มขากัน

กับโซนที่มีน้ำตกด้านในซึ่งสามารถลงได้ทั้งตัว

น้ำอุ่นสบายมากเลย
ไม่รู้ทำไมเจอแต่แมว

ต่อกันด้วย บ่อมรกต พื้นที่แอบกว้างนะคะ ถ้าใครมากกับกรุ๊ปแบบเราต้องรีบๆเดินนิดนึงเพราะ ไฮไลท์ของงานนี้อยู่ที่บ่อน้ำผุดด้านในค่ะ
ด้านหน้าก่อนเข้าจะมีขายของ แนะนำว่าอย่าซื้อนะคะ เพราะเอาเข้าไปไม่ได้

ระหว่างทางเดินไปบ่อน้ำผุดก็มีทั้งช่วงร่ม  

ช่วงแดด (ช่วงแดดนี่ต้องเดินเร็วค่ะ ร้อนจริงๆ)

ช่วงป่า

ช่วงโคลน

ช่วงน้ำใส

มีครบทุกรสชาติจริงๆค่ะ

ถึงบ่อน้ำผุดแล้ว! บ่อนี้พิเศษตรงที่ว่า เวลาเราปรบมือจะมีน้ำผุดๆขึ้นมา เพราะด้านล่างเป็นทรายดูด ที่สำคัญ ห้ามลงเล่นน้ำนะคะ

และก็ถึงเวลาเดินกลับ

ได้เวลาข้าวกลางวัน

เห็นช้างด้วย ^^

ละก็ถึงเวลาที่ๆทรหดที่สุด ทำเอาปวดขาไป3วัน ก้าวไม่ออกกันถ้วนหน้า นั่นก็คือ วัดถ้ำเขาเสือ
ตอนแรกยังแฮปปี้กันอยู่ค่ะ สาวมาเลแอบไปท้องเสียนิดหน่อยหลังจากกินเผ็ดมากไปนิด เลยขอเวลาแอบถ่ายรูปแปป

พร้อมลุย เดินขึ้นเขา 1237 ขั้น

ถ้าสูงแบบนี้ 1 ขั้น นับ 3 น่าจะเหมาะกว่านะคะ ยังไม่ถึงครึ่งทางเลย ยอมแพ้ดีไหม
หน้าพี่ด้านหลังท่าจะไม่ไหวแล้ว

พักแปปนะคะ

ฮึบ

แต่ในที่สุดก็ถึงนะคะ วิวสวยมากๆ คุ้มกับการปีนขี้นมาจริงๆ ขอดื่มน้ำก่อน

ทีนี้ก็ขาลง นึกว่าจะง่านเดินลงขายังสั่นค่ะ แต่เจอน้องลิงด้วย (ต้องระวังนะคะ ถ้ามีหมวกหรือขวดน้ำควรเก็บใส่กระเป๋าไว้ให้ดี)

พอกลับถึง KL House เพื่ออาบน้ำ เพื่อนสุดสวย ก็ต้องยอมยืดเส้นยืดสายแบบไม่อายใคร

คนนั่งชมวิวหน้าที่พัก รออาบน้ำ

ต่อกันด้วยถนนคนเดินในตัวเมืองกระบี่ ซึ่งเหมารถของที่พักเข้าไป ประมาณไม่ถึงครึ่ง ชม. ก็ถึงค่ะ
ของกินเยอะแยะเลยค่ะ ใหญ่กว่าถนนคนเดินที่อ่าวนาง

ไข่นกกระทาที่อยากกินมานาน

เดินกันได้ หนึ่งชม. ก็นั่งรถที่จ้างคันเดิมไปสนามบิน กลับกับแอร์เอเชีย

ถึงจะใช้เวลาบินนิดเดียว แต่งีบชั่วโมงนึงก็รีชาจได้เยอะเหมือนกันนะ

จบแล้ววว มีอะไรถามไว้ได้น้า ยิ้ม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่