การคุมกำเนิดของคนมุสลิมค่ะ

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยค่ะ ว่าเราเป็นชาวพุทธค่ะ แต่ตอนนี้กำลังคบกับแฟน ( ยังไม่แต่งงานกัน ) ที่เป็นชาวมุสลิมค่ะ แล้วก็มีเพศสัมพันธ์กันมาสักพักแล้ว ด้วยความที่ตัวเรายังไม่อยากมีน้อง เลยใส่ถุงยาง เพื่อคุมกำเนิด เค้าก็ไม่พูดอะไรน่ะค่ะ พอหลัง ๆ มา เราก็ไม่อยากใส่ เลยเปลี่ยนมาทานยาคุมแทน แฟนก็ไม่ได้พูดอะไรอีก แต่ก็เคยพูดว่าไม่อยากให้ทานแล้ว แต่แล้วล่าสุด เราพูดเรื่องทำหมัน เราจะให้เค้าไปทำหมันค่ะ เค้าก็ไม่อะไร ไม่ตอบ เลี่ยงคำตอบ แต่เราก็ไม่ได้สนใจอะไรน่ะค่ะ เราก็เคยพูดว่า ถ้าเขาไม่ทำ เราจะทำเอง เค้าบอกทำทำไมไม่กลัวเจ็บเหรอ ตอนแรกคิดว่าเค้าคงกลัวหมอ กลัวเข็ม พอมาวันนี้ ได้ยินแม่พูดเรื่องการคุมกำเนิด ว่าชาวมุสลิม ห้ามคุมกำเนิด เพราะมันคือบาป ตามหลักศาสนาของเขา ไอเรานี่นึกได้เลยค่ะ เลยลองมาถามดูว่า กรณีนี้ ตัวของผู้ชายเป็นบาปมั้ยค่ะ และ ควรทำยังไงดี เราไม่ทราบเลยจริง ๆ เราสองคนไม่เคยเอาเรื่องศาสนามาเป็นอุปสรรคเลยค่ะ แต่พอรู้แบบนี้ เราก็อดสงสารเค้าไม่ได้ เค้าเป็นคนไม่ค่อยพูด นิ่ง ๆ คือเค้าอายุแก่กว่า หลายปีอยู่หน่ะค่ะ ยังไงขอช่วยให้คำตอบด้วยน่ะค่ะ เราไม่ทราบเลยจริง ๆ คบกันมาย่างเข้าปีที่สามแล้วค่ะ ถ้าจะต้องตัดใจเลิกคบกันก็จะได้ทำใจตั้งแต่เนิ่น ๆ เลย เพราะตัวเราเองตอนนี้ยังอยากทำงานหาเงินให้ได้มากกว่านี้ก่อนหน้ะค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่