อันตัวข้าถามว่าเอ็งว่าถ่ายทำไม ????

เรื่องมีอยู่ว่า.....

เมื่อเวลา 3.50 น. โดยประมาณ ของเช้าวันที่ 19 ธันวาคม เมื่อรุ่งสางนี้เลยค่ะ
ตัวเรา เพื่อนคนไทย 1 คน เพื่อนคนญี่ปุ่น 2 คน เดินมาโบกแท็กซี่ตรงซอยรามบุตรี ถนนข้าวสารอ่ะค่ะ
จะไป สุขุมวิท 36 โดยปกติแล้วเราก็ไปเที่ยวข้าวสารบ่อยนะ เรียกแท็กซี่กลับทุกครั้ง ไม่เคยมีปัญหา

แต่.... !!! ครั้งนี้มันไม่ใช่ เราเรียกเสร็จ บอกจุดหมายปลายทางและสำทับไปว่า "เปิดมิเตอร์นะคะ"
ลุงตอบกลับมาด้วยน้ำเสียงใจดี "ได้ครับผม" นอบน้อมสุดติ่ง ใจเราคิด เออ..วันนี้เจอแท็กซี่ดี
เปิดประตูนั่งเบาะหน้า คาดเข็มขัดเรียบร้อย ลุงแกหันมาถาม "ให้ไปทางไหนดีครับ บลา บลา บลา"
ไอตัวเราก็คุยกะลุงแกบ้าง หันไปคุยกะเพื่อนบ้าง และแล้วสายตาก็จับไปที่มิเตอร์ หอยหลอด!! มิเตอร์ไม่กด

เรา : ลุง ไม่กดมิเตอร์หรอคะ
ลุง : 200 (น้ำเสียงราบเรียบ ท่าทางใจดีหายไปหมดละ)
เรา : อ้าว
เพื่อนคนไทย : อ้าว
เพื่อคนญี่ปุ่น : หลับ -..-
เรา : ทำไมยังงี้ล่ะคะ ไหนบอกว่ากดมิเตอร์ไง
ลุง : หนู...ลุงคนทำมาหากินนะ เห็นใจกันบ้างสิ วิ่งทั้งวันค่าเช้าไม่พอ บลา บลา บลา
โอ๊ยยย...ยังกะวงเวียนชีวิต น้ำตาจะไหล
เรา : คิดในใจ.. อ่าว อิ5 กุก็ทำมาหากิน แล้วลุงเห็นใจกุบ้างมั้ย
ลุง : แล้วเธอจะเดือดร้อนอะไร เธอไม่ใช่คนจ่ายตัง ต่างชาติมันจ่ายได้แค่ 200
เรา : ลุงคะ หนูจ่ายค่ะ หนูเป็นคนจ่ายค่ะ ถ้าแบบนี้หนูจะจ่ายเท่าราคามิเตอร์ที่หนูเคยนั่งนะคะ 120 นะคะ
ลุง : ไม่ได้ 120 ไม่ได้
เรา : ถ้าไม่โอเคกับราคานี้ก็จอดเลยค่ะ เดี๋ยวหนูลง
ลุง : บ่นๆ ด่าๆ เรื่องเราไม่ได้จ่ายจะเดือดร้อนอะไร แล้วก็จอดตรงแยกอะไรซักอย่าง แล้วหันมาบอกจ่ายมา 70 !!
เรา : โหลุงคะ วิ่งออกมาแปปเดียว 5 นาทีได้มั้ง แพงไปมั้ยคะ  แล้วเราก็จ่ายไปแค่ 50

เรากับเพื่อนก็ลงจากรถ แล้วเราก็ถ่ายทะเบียนรถลุงแกไว้ เท่านั้นแหละ งานงอก !
ลุงเปิดประตูลงมาพร้อมเดินปรี่มาหาเรา
" มิง จะถ่ายทำไม มากับกุนี่มา ไปโรงพักกับกุมั้ย "
ลู๊งงงงงงงงงง ลุงทำผิดแต่ชวนหนูไปโรงพักเนี่ยนะ
เราก็ตอบไปแค่ "ลุงผิดนะคะ เชิญเหอะค่ะ กลับไปเถอะค่ะ"
แกก็ยังไม่ยอมไป จนมีแท็กซี่อีกคันมาจอด เราเลยเดินไปถามว่าไปมั้ย เค้าบอกขึ้นมาเลยครับ แล้วพี่เค้าก็กดมิเตอร์
เรากับเพื่อนขึ้นรถอีกคัน พี่เค้าถามว่าอะไรกัน เราก็เล่าให้เค้าฟัง พี่เค้าบอกแย่มาก ทำให้คนทำมาหากินลำบากไปด้วย
เสียหมดแล้ว เราก็ว่าจริงแบบที่พี่เค้าพูดนะ เฮ้อออ

อ้อ ระหว่างที่เราคุยกับพี่เค้า ลุงแกขับตามมาซักแป๊บ พี่เค้าบอกไม่ต้องไปสนใจหรอกครับ เดี๋ยวเค้าก็ไป
พอแยกขึ้นสะพานลุงแกก็หายไป

เราถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ ขอบคุณพี่แท็กซี่คนนี้ด้วยนะคะ เราให้เค้าไป 120 มิเตอร์ 80 นิดๆ
เราเต็มใจให้นะ เราให้ทิปตลอด เราปัดขึ้นให้ตลอด เราให้ได้ ไม่ใช่มาปล้นกันแบบลุงคนนั้น

เราอยากให้เค้าปรับปรุงระบบซักที เราเชื่อว่ามันทำให้ดีขึ้นได้ แต่จะทำรึไม่ทำแค่นั้นเอง

อันนี้เป็นทะเบียนรถลุงแกค่ะ ทว-6405
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่