ชอบมีคนมาจอดรถหน้าบ้าน ทำอย่างไรดีครับ

บ้านเป็นตึกแถวครับ อยู่ใน ซอยตัน  
หน้าบ้านกว้างพอที่จะจอดรถหน้าบ้านได้ 1 คัน พอดี
เรียกว่าแต่ละบ้านก็มีรถบ้านละคัน และก็ ไม่มีปัญหาเรื่องที่จอดรถ

จนพักหลังๆ หน้าปากซอยมีร้านค้ามากขึ้น
ก็มักจะมีบุคคลภายนอกที่ไม่ได้อยู่ในซอย นำรถเข้ามาจอดอยู่เสมอๆ

บางทีมาจอดหน้าบ้าน ผมก็ flexible พอ เราก็เข็นไปหน่อยก็ได้
แต่บางคน ดึงเบรกมือ เข้าเกียร์ P อีกต่างหาก
ทำให้เดือดร้อน เวลาต้องนำของชิ้นใหญ่ๆ เข้า-ออก บ้าน

คำถามครับ
1. ถ้าเรานำกรวย หรือ แผงรั้ว มากั้น หน้าประตู
ถือว่าผิดกฎหมายไหมครับ?

2. แล้วเราจะมีวิธีตรวจสอบได้ไหมครับว่าซอยนี้เป็นซอยส่วนบุคคลหรือเปล่า?
เพราะถามคนเก่าแก่ ทราบว่าเมื่อก่อนบริเวณนี้เป็นที่ดินผืนเดียว แล้วถูกนำมาสร้างเป็นตึกแถว
แบบนี้ถือว่าเป็นซอยส่วนบุคคลไหมครับ ?

3. ถ้าในกรณีรถคันนั้นมาจอดค้างหลายชั่วโมง - ค้างคืน จนเราเดือดร้อน
เราจะเรียกรถมาลากออกไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่