ใครเคยผ่าตัดดึงกล้ามเนื้อตาบ้างคะ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยจ้า (ตอนนี้เราอายุ28 สายไปมั้ยคะ)

เรื่องมีอยู่ว่า เรารู้สึกตัวแห้งตลอดเวลาและปวดตาเป็นบางครั้ง ประกอบกับเคยมีคนทักหลายคน เวลาคุยกันว่ามองหน้าเค้าอยู่หรือป่าว ตอนแรกก็งงๆที่โดนทักคะ แต่พักหลังมานี้เราส่องกระจกก็เห็นว่าตัวเองตาเหล่ ทำให้สูญเสียความมั่นใจ ไม่กล้ามองหน้าใครตอนคุยด้วย แต่งานที่เราทำมันต้อง Eye contactซะด้วย

ตอนนี้เครียดมากคะ อยากให้ลูกตากลับมาตรงเหมือนคนปกติ เมื่อวานเราจึงไปปรึกษาหมอที่ ร.พ ธรรมศาสตร์ หมอตรวจอยู่นานมาก  หลายครั้งเพื่อวัดองศาตาที่เหล่ออกไป แล้วลงความเห็นว่า Caseเราต้องผ่าตัดเพื่อดึงกล้ามเนื้อตา เพราะเป็นมานานเกินกว่าจะใส่แว่นปรับ หรือทำการบริหารกล้ามเนื้อตาแล้วคะ

ปล. เราน่าจะเป็นมานานแล้ว เพราะเคยโดนเพื่อนล้อตอนเด็กๆ แต่พอโตมันมีอุปสรรค์กับการทำงานมากๆคะ)
**อยากถามว่า
1.    หลังผ่าตัดมีโอกาสตาเหล่มาขึ้นมั้ยคะ
2.    ค่าใช้จ่ายในการผ่าตัด ร.พ รัฐบาล รวมแล้วประมาณเท่าไร
3.    ผ่าตัดลักษณะนี้ใช้สิทธิการรักษาของประกันสังคมได้มั้ยคะ ร.พ. ที่เข้าประกันสังคมเป็นโรงพยาบาลใกล้บ้าน ไม่ใช่ที่ธรรมศาสตร์คะ ทางธรรมศาสตร์บอกว่าถ้าหมอจากต้นสังกัด (ร.พ ที่เข้าประกันสังคมอยู่)วินิจฉัยและยื่นเรื่องส่งตัวมา ก็น่าจะใช้ได้ แต่ที่ ร.พ.ต้นสังกัดไม่มีหมอเฉพาะทางที่รักษาตา แบบนี้ต้องทำไงคะ
4.    หลังผ่าต้องหยุดงานหลายวันมั้ยคะ กลัวโดนนายว่าอ่ะคะ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่