ช่วยด้วยค่ะ Wireless ขึ้นLimited Access ไม่ก็ No Access ตลอดเลยค่ะ

สวัสดีค่ะ วันนี้มีปัญหาอยากให้ช่วยหน่อยค่ะ คือว่าคอมพิวเตอร์ (PC) ของเราเข้าอินเตอร์เน็ตไม่ได้ค่ะ ก่อนหน้านี้ที่ยังไม่เปลี่ยนคอมพิวเตอร์ก็ยังใช้ได้นะคะ คอมฯเก่าใช้วินโดว์XP ปัจจุบันใช้วินโดว์7ค่ะ เน็ตที่ใช้เป็นWifiของหอนะคะ ช่วงแรกๆที่เปลี่ยนคอมก็ใช้เน็ตได้นะคะ แต่จะหลุดบ่อยแบบไม่ทราบสาเหตุ เครื่องไม่มีโปรแกรมพวกไป่ตู้เลยนะคะ ส่วน IPv4 เลือกเป็นObtain Automatically มาตลอดค่ะ และโปรแกรมBonjourก็ลองStopแล้วนะคะ ไม่หายค่ะ
ตอนนี้ที่ใช้อินเตอร์เน็ตได้ ก็เป็นเพราะใช้ Macbook ของเมทแชร์อินเตอร์เน็ตมาให้ผ่านโปรแกรม Connectify (พอดีเน็ตหอต้องล็อคอินทุกครั้งค่ะ เลยแชร์ไม่ได้ ต้องใช้โปรแกรม) ตอนแรกก่อนใช้ Connectify ก็ไม่มีปัญหานะคะ เครื่องของเรายังสามารถล็อคอินเน็ตหอเองได้ แต่หลังจากนั้นลองเปลี่ยนไปใช้ MyPublicWifi เราก็เข้าอินเตอร์เน็ตหอไม่ได้อีกเลยค่ะ เลยลองมาใช้โปรแกรม Connectify เหมือนเดิมแทน แต่ก็ยังไม่หายค่ะ
อาการที่เป็นอยู่ตอนนี้นะคะ หากกดใช้เน็ตหอ บางทีก็ขึ้น Limited Access, Unidentified แล้วบางทีก็ Connected แต่ No Access ค่ะ แต่ถ้าใช้มือถือต่อ หรือว่าใช้ Macbookของเมทต่อแล้วแชร์Wifiหอมาให้ ก็ใช้ได้ตามปกตินะคะ และหากเพื่อนแชร์มาให้ เราก็สามารถล็อคอิน/ล็อคเอ้าท์Wifiของหอผ่านเครื่องของเราได้ด้วยค่ะ นอกจากนี้ เครื่องเราถ้าใช้Wifiของหอได้ Wifiจะช้า แต่เครื่องของเมทใช้Wifiได้ดีและเร็วมากค่ะ

Windows IP Configuration
   Host Name . . . . . . . . . . . . : Molicaq-PC
   Primary Dns Suffix  . . . . . . . :
   Node Type . . . . . . . . . . . . : Hybrid
   IP Routing Enabled. . . . . . . . : No
   WINS Proxy Enabled. . . . . . . . : No
   DNS Suffix Search List. . . . . . : connectify

Wireless LAN adapter Wireless Network Connection 2:

Connection-specific DNS Suffix  . : connectify
   Description . . . . . . . . . . . : TP-LINK Wireless USB Adapter
   Physical Address. . . . . . . . . : E8-94-F6-1C-D5-AD
   DHCP Enabled. . . . . . . . . . . : Yes
   Autoconfiguration Enabled . . . . : Yes
   Link-local IPv6 Address . . . . . : fe80::bc2b:9288:e889:2e03(Preferred)
   IPv4 Address. . . . . . . . . . . : 192.168.186.50(Preferred)
   Subnet Mask . . . . . . . . . . . : 255.255.255.0
   Lease Obtained. . . . . . . . . . : 19 ธันวาคม 2557 7:02:39
   Lease Expires . . . . . . . . . . : 19 ธันวาคม 2557 19:02:39
   Default Gateway . . . . . . . . . : 192.168.186.1
   DHCP Server . . . . . . . . . . . : 192.168.186.1
   DHCPv6 IAID . . . . . . . . . . . : 350786806
   DHCPv6 Client DUID. . . . . . . . : 00-01-00-01-19-DE-26-A9-C8-3A-35-CD-F0-5B

DNS Servers . . . . . . . . . . . : 192.168.186.1
   NetBIOS over Tcpip. . . . . . . . : Enabled

Tunnel adapter isatap.connectify:

Media State . . . . . . . . . . . : Media disconnected
   Connection-specific DNS Suffix  . : connectify
   Description . . . . . . . . . . . : Microsoft ISATAP Adapter
   Physical Address. . . . . . . . . : 00-00-00-00-00-00-00-E0
   DHCP Enabled. . . . . . . . . . . : No
   Autoconfiguration Enabled . . . . : Yes

Tunnel adapter Teredo Tunneling Pseudo-Interface:

Connection-specific DNS Suffix  . :
   Description . . . . . . . . . . . : Teredo Tunneling Pseudo-Interface
   Physical Address. . . . . . . . . : 00-00-00-00-00-00-00-E0
   DHCP Enabled. . . . . . . . . . . : No
   IPv6 Address. . . . . . . . . . . : 2001:0:9d38:6abd:30be:d8ef:fefb:2a97(Pref
erred)
   Link-local IPv6 Address . . . . . : fe80::30be:d8ef:fefb:2a97(Preferred)
   Default Gateway . . . . . . . . . : ::
   NetBIOS over Tcpip. . . . . . . . : Disabled

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่