[CR] ฮ่องกง"ฉบับหนีเมียเที่ยว" บทที่ 5 Mody Rd., Fuk Wing St.,Fa Yuen St. & Goldfish Market

ตอนที่ 1 http://pantip.com/topic/32927444 จิ้ม!!
ตอนที่ 2 http://pantip.com/topic/32972260 จิ้ม!!
ตอนที่ 3 http://pantip.com/topic/32985797 จิ้ม!!
ตอนที่ 4 http://pantip.com/topic/32989761 จิ้ม!!

ใกล้จะจบการเดินทางแล้วนะครับกับทริป "หนีเมียเที่ยวฮ่องกง" ซึ่งเดินทางมาถึงพาร์ทที่ 5 กันแล้วครับ พาร์ทนี้เราจะเดินเล่นฝั่งเกาลูนกันครับ ก็ไปอยู่หลายที่ เดินเล่นคล้ายๆในพาร์ทที่ 1 และ 2 ในเกาะฮ่องกงครับ ถ้าพร้อมแล้ว ตามไปดูวันที่ 4 ของทริปนี้กันเลยครับ

วันที่ 4 ครับ ผมตื่นเช้าได้สำเร็จแล้ว เย้!! เพราะเมื่อคืนไม่ได้ไปเที่ยวกลางคืน รู้สึกปลาบปลื้มมาก ตื่นเช้ามา เมื่อจัดแจงตัวเองเสร็จก็ไปหาข้าวเช้ากินครับ ออกมาจากโรงแรม Guandong Hotel Hong Kong ครับ เจอร้านนี้อยู่ฝั่งตรงข้ามโรงแรม น่าจะเข้าไปฝากท้องได้ ตัดสินใจเข้าไปกินอาหารเช้าร้านนี้เลย

ร้านนี้เลยครับ อ่านชื่อจีนไม่ออก เอาตามสัญลักษณ์ร้านว่า ร้านอาหาร "K" ละกัน

เมนูครับ ราคาใช่ย่อยอยู่นะ

ว่าแล้วก็จัดข้าวหน้าเป็ดและไก่มาครับ มันเยิ้มทีเดียว

ยังไม่อิ่มครับ จัดบะหมี่น้ำไปอีกชาม

ตบท้ายด้วย ขนมปังแฮมชีส และชานมครับ อิ่มเลยทีเดียว

กินอิ่มแล้วเราก็ออกเดินทางกันดีกว่าครับ ตามเป้าหมายหลักที่เลือกพักโรงแรม Guandong Hotel Hong Kong เลยครับเดินไป Mody Rd. ถนนนาฬิกา ไปดูนาฬิกาหรูๆซะหน่อย

Mody Rd. จุดหมายของเรา ผมเดินเข้ามาจาก Chatham Rd. ครับ

ถึงแล้วครับ Mody Rd.

ร้าน Baume & Mercie ดูเป็นร้านที่ค่อนข้างหรูเหมือนกัน

ท่าทางจะแพงเอาเรื่อง

ทางแยกระหว่างถนน Mody กับ ถนน Hanoi

ใกล้ถึงแล้วครับ เห็นสตาร์บัคส์ละ ถัดไปนั่นก็เป็น G-Factory Casio แล้ว

มาถึงแล้วครับ G-Factory Casio เดินไม่ไกล ดีจังเลย

G-Factory Casio นับเป็นร้านขายนาฬิกายี่ห้อ G-Shock และคอลเล็คชั่นนาฬิกา Casio ที่เยอะที่สุดในฮ่องกง เท่าที่ผมเคยเห็นมาครับ

นาฬิกายี่ห้อ G-Shock ครับ

คอลเล็คชั่น Casio ครับ

ก็เดินดูนาฬิกามาหนำใจแล้ว คราวนี้ลองไปเดินที่ Fuk Wing St. บ้างครับ ที่นี่เป็นหนึ่งในแหล่งขายเครื่องใช้ไฟฟ้าในฮ่องกง  ผมว่าจะไปดูพวกเครื่องใช้ไฟฟ้า มือถือ แท็บเล็ตเล่นๆ แต่  Wing St. อยู่ไกลจาก Mody Rd. ที่ผมอยู่ตอนนี้มาก เลยไปนั่งรถไฟใต้ดินไป โดยต้องไปนั่งจากสถานี East Tsim Sha Tsui ไปถึงสถานี Sham Shui Po ครับ

ขึ้นรถไฟฟ้าใต้ดิน ที่สถานี East Tsim Sha Tsui ครับ ที่สถานีนี้มีทางเดินเชื่อมไปสถานี Tsim Sha Tsui สามารถเดินไปได้

อยู่มา 3-4 วันละ ถ้าไม่ได้เจ้านี่ช่วย ผมตายแน่นอน

ถึงสถานี Sham Shui Po

เดินต่อมาอีกนิดก็จะถึง Fuk Wing St. ครับ

คล้ายๆคลองถมบ้านเราอยู่เหมือนกัน

มีของขายอยู่หลากหลาย รวมถึงของมือสอง

มาเดินโซนขายเสื้อผ้า กระเป๋าบ้าง ของขายจิปาถะยิบย่อยเต็มไปหมด

เดินตามทาง in1guide มาเรื่อยๆถึง Dragon Centre ละ

ดูป้ายโฆษณาก่อนเข้าห้าง "Find Out More" แอบส่องใต้ระโปรงสาวๆ ไอ้ผมก็ต้องเข้าไปดูแล้วสิครับ 555

Dragon Centre บรรยากาศเหมือนกับ The Mall + มาบุญครอง ในบ้านเรา มีร้านค้าอยู่หลายร้าน แบรนด์ตามร้านค่อนข้างบ้านๆ เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการเปลี่ยนบรรยากาศมาเดินห้างแบบบ้านๆ

ลองเข้ามาเดินเล่นดูครับ

มาในช่วงที่มีการจัดงาน Fan Meeting พอดีด้วย

สูงเอาเรื่องอยู่นะ มีร้านค้าอยู่มากมายเชียว

เดินที่ Dragon Centre เสร็จ อยากลองเดินดูเสื้อผ้าต่ออีกสักแหล่ง คิดว่าจะไป Fa Yuen St. เลยต้องนั่งรถไฟใต้ดินกันอีกรอบ จนถึงที่สถานี Prince Edward ครับ เรียกได้ว่าวันนี้เดินจนปวดขาจริงๆ ผมเริ่มอยากหาที่นั่งพักแล้วสิ รู้สึกฮ่องกงมันกว้างใหญ่กว่าที่ผมคิดมาก  

มาลงรถไฟใต้ดินกันอีกรอบ จากสถานี Sham Shui Po ไปสถานี Prince Edward

ขึ้นจากสถานี Prince Edward แล้วเดินต่อมาอีกนิดหน่อยก็จะถึงครับ

คนเดินกันให้ควั่กเลย คนแปลกหน้ากลางเมืองใหญ่ กับแผนที่ในมือ

ร้านขายเสื้อผ้าสวยๆ

เจ๊เค้าขายชุดกระชับสัดส่วนคล้ายๆโอนามิในบ้านเราเลย

ร้านนี้ดูได้บรรยากาศดี น่าเข้าไปเดิน

ดินดูเสื้อผ้าแล้ว ลองไปเดินถนนข้างๆบ้างดีกว่า ถนน Tung Choi St. เป็นที่ตั้งของ Goldfish Market หรือตลาดปลาทอง ที่ขายปลาทองหลากหลายสายพันธุ์

มาถึงแล้ว Tung Choi St. ถนนสายปลาทอง

ขายปลาทองกันเยอะแยะเลย

ปลาทองละลานตา หลากชนิดเต็มไปหมด

อุปกรณ์เลี้ยงปลาทุกแบบ หาซื้อได้ที่นี่

ยังนึกว่าที่นี่เป็นจตุจักรฮ่องกง

และคราวนี้เราก็จะเข้าไปเดินใน Richmond Shopping แหล่งรวมของเล่น โมเดล และผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอนิเมชั่นมากมายหลากหลายเรื่องในฮ่องกงครับ ก็ต้องเดินไปตั้งต้นที่ถนน Argyle St. กันก่อน

เริ่มกันที่นี่ครับ

มาถึงแล้วครับ เตรียมตัวเข้าไปดูกันเลย

วันนี้ยังเที่ยวไม่จบนะครับ แต่เห็นว่าพาร์ทนี้เริ่มยาวแล้ว ขอยกไปพาร์ทหน้านะครับ ทริปของผมใกล้จบลงแล้ว น่าจะอีกพาร์ทถึง 2 พาร์ท ก็ช่วยติดตามดูกันด้วยนะครับ

Credit : www.in1guide.com
ชื่อสินค้า:   Hongkong
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่