เวลามา-เวลากลับ

อยากสอบถามพวกพี่มนุษย์เงินเดือนทั้งหลายค้าบ ว่าเวลาเช้าพี่ๆมาถึงที่ทำงานก่อนเวลาหรือป่าว ที่ทำงานเข้ากี่โมงแล้วออกกี่โมงค้าบ แล้วเวลากลับกลับตรงเวลากันหรือป่าวค้าบ คือผมเองเข้างาน 08.30-17.30 น.
ผมพยายามมาก่อนเวลา แล้วก้เข้าก่อนเวลาทุกวัน แต่ก้ทำงานก่อนคนอื่นเขาทุกวันเลย แต่ตอนกลับผมกลับตรงเวลาทุกวันเพราะงานที่ทำไม่ค่อยมีอะไรแล้วค้าบ อีกอย่างผมก้พักไกลด้วย ถ้ากลับช้ารถติดหนัก เหนื่อยมากกว่าเดิม ส่วนมากผมจะทำในช่วงครึ่งวันเช้าให้เสร็จก่อน (งานวิจัย) แล้วช่วงบ่ายจะมานั่งวิเคราะห์ข้อมูล ดูผลการทดลองอะไรทำนองนี้ค้าบ ซึ่งต่างกับพวกบัญชี พวกเขามากันเกือบจะแปดโมงครึ่งแล้ว แต่กลับหลังผมทุกวัน และอีกอย่างที่อยากถามนะค้าบ คือที่บริษัทของพี่ ทำงานวันเสาร์กันหรือป่าวค้าบ ของผมทำวันเสาร์ครึ่งวัน ได้พักแค่วันอาทิตย์วันเดวเอง เฮ้อเหนนื่อยจุง ชีวิตมนุษย์เงินเดือน ซึ่งมันเลยเป็นข้อเปรียบเทียบ อะค้าบ เลยอยากถามพวกพี่มนุษย์เงินเดือนกันหน่อยค้าบ รบกวนด้วยค้าบ เพื่อบางทีผมจะได้ปรับแก้ไขตัวเองด้วยค้าบ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่