ถ่ายไม่ออก จนเครียดมากๆ มีวิธีใดช่วยได้บ้างมั้ยคะ

เราเป็นคนท้องผูกมาก ส่วนตัวต้องบอกเลยว่าเราทานยาถ่ายมาบ่อย แต่ตอนนี้เลิกทานแล้วพยายามอยากให้ระบบขับถ่ายกลับมาสมบูรณ์แต่ก็ไม่เป็นผล

วิธีที่ใช้ไปแล้ว
1. ทานไฟเบอร์ตามหรมอสั่ง (ช่วงแรกออกหลังๆไม่)
2. ทานกล้วยตอนเช้า (ท้องอืด)
3. ทานน้ำมะขามเปียกผสมน้ำอุ่น เช้า (ไม่ออก)
4. ทานเม็ดแมงลัก เช้า และ ก่อนนอน (ช่วงแรกออก2วันออกทีหลังๆไม่ท้องบวมๆอืดๆขึ้น)
5. ทานน้ำวันละ 3 ลิตร (กินปกติประจำ)
6. งดเว้นเนื้อสัตว์ ทานปลาและมังสวิรัต ลองประมาน1เดือน แต่ทุวันนี้ก็พยายามทานไปเรื่อยๆ (3-5 วันออกที)
7. ออกกำลังกายไปเล่นโยคะ และวิ่งบ้าง (อันนี้ช่วยเรื่องร่างกายแข็งแรงมากกว่าไม่ออกทีเดียวค่ะ)
8. กินยา Cob9 (ออกครั้งเดียวที่เหลือนิ่ง) และ ของนิวเครีย (ออกอยู่ช่วงแรกๆ)
9. กินลูกพรุน โยเกิต นมเปรี้ยว เป็นประจำทุกวัน (นิ่งสนิด หรือร่างกายชินแล้วไม่ทราบค่ะ)
10. ทานน้ำอุ่นผสมมะนาว เช้าและก่อนนอน กินพร้อมเม็ดแมงลักบ้างบางที (2-3วันออกทีค่ะ)

ช่วยทีนะคะ ตอนนี้ไม่ไหวกับร่างกายแล้ว มันเหนื่อยใจ ที่จะหาวิธีขับถ่ายจริงๆค่ะ ทรมาน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 64
ทำทั้งหมดนี้แล้วยังไม่ออกอีกหรอคะ เคยหาหมอตรวจลำไส้มั้ยคะว่ามีปัญหาหรือเปล่า เพราะวิธีที่พูดมาก็ปราบเซียนท้องผูกแล้วนะ
อย่างไฟเบอร์ข้อแรกถ้ายังเอาไม่ออกอีกก็ลองเปลี่ยนยี่ห้อดู
เรากิน adella fiber อึออกดีค่ะ ช่วงแรกที่เริ่มกินอาจจะมานิดหน่อย  หลังๆ มาทุกวัน และอึสวยด้วย ฮ่าๆ
ยี่ห้อนี้เป็นแบบ GOFOS นะคะ ดูดซึมง่าย กินแล้วอิ่มด้วยค่ะ อธิบายเชิงวิทยาศาสตร์ไม่ถูก แต่เหมือนกับไปลดน้ำตาลในเลือดก็เลยอิ่มนานขึ้น เหมือนช่วยลดความอยากอาหารไปในตัว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่