ทำไมคราวที่ถึงไม่ได้ช่วยเหรอ?ใครเคยเจอคำถามนี้จากเจ้าหน้าที่ที่เขามาถามเรื่องช่วยเหลือเด็กหรือหมาแมวบ้างไหมคะ

แถวๆสะพานลอยหรือทางขึ้นบีทีเอสที่มีคนผ่านเยอะๆมักจะเจอเจ้าหน้าที่ที่มักจะเข้ามาถามมห้ช่วยทำบุญให้เด็กเป็นรายเดือน ไม่ก็ช่วยเหลือหมาแมวบ้าง ปกติเราไม่มีรายได้อยู่แล้วเพราะยังเรียนอยู่แถมไม่มีบัตรเครดิตด้วย ถ้าไม่รีบอะไรมากก็จะช่วยฟัง ประมาณว่าเขาพุ่งตรงเข้ามาหาซะขนาดนั้นแล้ว ก็คิดในใจว่าช่วยๆกันไป

ยังไงซะก็จะต้องบอกว่าไม่มีรายได้ ไม่มีบัตรเครดิตอยู่แล้ว ปกติเขาก็จะถามว่าว่างฟังสักหนึ่งนาทีไหม แล้วก็ถามเราไปเรื่อยๆ ส่วนใหญ่ก็จะถามว่ารู้จักโครงการนี้ไหม แล้วก็บรรยายรายละเอียด บางคนพอรู้ว่าเราไม่มีรายได้เขาก็จะไม่เล่าต่อก็บอกขอบคุณกันไป แต่วันนี้มาแปลก เขาเริ่มต้นว่าเคยฟังโครงการนี้รึเปล่า ไอ้เราก็คลับคล้ายคลับคลาอยู่ก็บอกไปว่าน่าจะเคยฟังแล้ว

"แล้วตอนนั้นทำไมถึงไม่ได้ช่วยล่ะครับ" เอิ่ม เพิ่งเคยเจอคำถามแบบนี้เป็นครั้งแรก เรามีคำตอบอยู่แล้วไงว่าไม่มีรายได้
แต่ในใจก็แอบคิดนะ 'เอาจริง อยากรู้คำตอบจริงๆเหรอ' คือด้วยมารยาทแล้วควรตอบไปแบบไหนถึงจะเซฟน้ำใจเขาและเซฟน้ำใจเราดีเนี่ย

คหสต มันเป็นคำถามที่จะว่าไงดี แบบไม่รู้จะตอบยังไง (ไม่อยากช่วยค่ะ ไม่สะดวกเรื่องเงิน ฯลฯ ) ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง แต่ก็ยินดีตอบอ่ะไม่รีบมาก
ปล.เราไม่รู้ระบบขององค์กรนะ แต่การหาผู้บริจาคแบบนี้มันได้ยอดเยอะจริงเหรอ มันมีวิธีอื่นอีกไหม เจ้าหน้าที่ที่มาเขาอาสารึว่ามีค่าจ้างอ่ะ

ถ้ากระทู้นี้ทำให้ใครเคืองใจอะไร ขออภัยล่วงหน้า ไม่มีเจตนาไม่ดีกับผู้ใดจ้า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่