ขอคำแนะนำ เลนส์ Olympus OM 135mm f2.8 ค่ะ

ตอนนี้กำลังสนใจเลนส์ระยะ 135มม อยู่น่ะค่ะ แล้วพอดีมีเมาท์ OM อยู่แล้วเลยคิดว่าจะซื้อ Olympus OM 135mm f2.8  ค่ะ ราคาที่หาเจอก็อยู่ประมาณ 2000-4000 แต่ดูเหมือนจะหาตัวอย่างภาพจากเลนส์นี้ใน pantip ยากใช้ได้เลย เห็นเป็น Vivitar และอย่างอื่นซะเยอะ
ดิฉันอยากจะถามท่านที่มีเลนส์นี้อยู่ในครอบครองว่ามันคมตั้งแต่ f แรกเลยไหมคะ มีข้อดีข้อเสียอะไรเป็นพิเศษรึเปล่า แล้วคุณภาพที่ได้ดีหรือเปล่า หากใครมีภาพจากเลนส์นี้ก็รบกวนช่วยบริจาคด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

*แก้ไขข้อความเนื่องจากความเข้าใจผิดนิดหน่อยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่มีsoligorนะครับ แต่ส่วนใหญ่มือหมุนระยะ135mmดีๆทั้งนั้นครับ ส่วนตัวผมชอบOlympus 135/2.8 ข้อดีตัวเล็กเบาเอามาฝากใบนึงครับ^^

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่