ผมทำกบกระโดด แต่ไม่กระโดด เกี่ยวกับคันหรือไม่ ใครรู้บ้าง?

กระทู้คำถาม
ผมทำกบกระโดดมาหลายตัว สารพัดรูปแบบ ทั้งกลมผมอยากให้ใครที่มันฟแบบกบประมูลของลุงใหญ่ ทั้งเป็นวงรี
แต่ไม่มีแบบใหนกระโดดสักตัว ลองใช้การถ่วงตระกั่วในตัว ลองเอาตระกั่วมาพันรอบก้านเบ็ด ลองไม่ถ่วง ทั้งปาดปาก
ให้เอียงตั้งแต่35°,40°,45°,50°จนถึง60°แต่ก็ไม่โดด ลองปรับพู่หาง ใส่พู่ตั้งแต่ 1ซม.-3ซม. ตัดพู่ยาว 3.5ซม.-5.5ซม.
ก็ยังไม่โดด ไม้เองก็ใช้ไม้โมก ใม้ตาล พะยุง มะค่า เมเปิล มะฮ็อคกะนี ไม้กระถิน สะเดา ไม้สัก ต้นปอ จนถึงต้นสะโน
แต่ไม่ยอมโดด เสียดายที่ลงรูปให้ดูไม่ได้ ไม่งั้ยจะได้เห็นว่าผมมีกบเยอะแค่ให้ (เหมือนร้านขายกบกันเลยทีเดียว)
เอาไปตกก็ติดบางไม่ติดบาง บางตัวไม่เคยมีปลามาสำผัดเลย(ไม่มองเลยด้วยซ้ำ)ส่วนมาแอ็คชั่นจะออกไปทางเหมือนเรือมากกว่า
จะเป็นกบ ผมเองก็ไม่มีความคิดว่าจะทำเอาใว้ขายอะไร แค่เอาใว้ใช้เอง แค่คิดจะทำแบ่งเพื่อนใช้ยังไม่กล้าเลย
(แกลงใจผู้ประกอบการ555)ผมเองลองทำตามคำแนะนำที่มีเพื่อนๆตอบกันเข้ามาจนบางครั้งคิดว่า
หากไม่เสียเงินกบที่ใช้มันคงไม่โดดเป็นแน่(ซื้อมาใช้)ผมไม่รู้จะทำยังไง พล้ามมาเยอะเลย
เข้าเรื่องเลยแล้วกัน ขอถามว่า การถ่วงตระกั่วจะใช้ในปริมาณเท่าใด(ใช้ตระกั่วฟิว)เวลาเจาะใหนลึก+กว้างเท่าใด
คันจะเกี่ยวมั้ย คันของผมเป็นคันตันยาว5ฟุต ผมอยากให้ใครที่มีคันตันลองใช้กับกบดู แล้วแนะนำด้วย
รอก รอบอยู่ที่7.3.1สายPE ใครก็ได้ครับช่วยผมด้วย
แสดงความคิดเห็น