ประสบการณ์แปลกๆจากการซื้อสุนัขที่คนขายจิตมาก

สวัสดีคะ วันนี้มาเขียนเล่าประสบการณ์ซื้อสุนัขให้ทุกคนได้อ่านกันคะ เป็นอะไรที่แปลกดี และเราก็ไม่เคยเจอมาก่อนคะ
เริ่มเรื่องที่ เราอยากเลี้ยงสุนัขพันธุ์บอสตั้น เทอร์เรีย เราเลยหาข้อมูลในเน็ตว่าตอนนี้มีใครขาย ก็ได้ไปเจอคนนี้คะ

โพสเมื่อวันที่ 12 ตุลา ราคา 10,000-14,000 บาทคะ มีวัคซีนให้
เราก็โทรไปถามอะไรเรียบร้อย นัดวันไปดูหมาเลย ไปกับเพื่อนอีก2คน เหมือนจะเป็นวันที่ 15 ตุลา ไม่แน่ใจกับวันนะคะ แต่รู้ว่าวันพุธ ตกลงกันได้มา1ตัว ขอลด เหลือ 9000 ก็ได้มา ตกลงกันว่า 9000  ซึ่งๆหน้า ปากต่อปาก มีวัคซีนให้เข็มแรก (ขอเรียกเจ้าตัวนี้ว่ากอก1นะคะ) ไม่มีใบเพดคะ พอจะกลับก็ถามคนขายว่า
เรา : มัดจำเท่าไหร่คะ
คนขาย : 1500 ก่อนก็ได้ครับ
เรา : รับหมาได้วันไหนคะ
คนขาย : ประมาณธันวาเป็นต้นไปครับ
เราก็จ่ายเงินไป เราเป็นคนแรกที่ไปซื้อหมากับเขาคะ! ก็รอมาเรื่อยๆ รอวันรับหมาเดือนธันวา ขอให้คนขายส่งรูปมาให้ตลอดคะ เขาก็ว่างบ้างไม่ว่างบ้าง ส่งบ้างไม่ส่งบ้าง ละทีนี้มีอยู่ครั้งนึง เขาส่งรูปหมาหมู่มาให้ เราก็เห็นหมาเรานอนอยู่ แล้วก็ไปสะดุดกับอีกตัวที่ไม่ได้สนใจในตอนแรก  ก็ชอบและหลงรักก็เลยถามเขาไปว่า มีใครเอาตัวนี้ไหมคะ (ขอเรียกว่ากอก2) เขาก็บอกว่าไม่มี ก็เลยถามว่าเปลี่ยนตัวได้ไหม เขาบอกว่าให้ทิ้งมัดจำตัวเก่าไปแล้วไปเอาตัวใหม่ เราก็เลยไม่เอา ไม่เป็นไร
ต่อมา มีลูกค้าอีกคนเขาจองกอก2ที่เราอยากได้ไป แต่ว่าเขาอยากได้ตัวที่เราไปจองอยู่ก่อนแล้วคือ กอก1 ทีนี้เขาเลยให้สลับกันคะ เราก็ยินดี
พอสุดท้าย ลูกค้าอีกคนไม่สามารถเลี้ยงได้คะ เรารู้มาว่าคนนี้ต้องมัดจำ 4,500 และพอไม่ได้เลี้ยงก็ได้มันจำคืน 3,500 หักค่าเสียเวลาให้คนขาย 1,000
เราเคยถามเขาว่า วัคซีนครั้งแรกฉีดให้เมื่อไหร่ เขาก็บอกว่า ปลายๆเดือนพย. เราก็โอเค เราบอกเขาว่าเราจะไปเอาหมาวันที่2ธค
พอเวลาผ่านมาอีกช่วงนึง คนขายก็มาพูดกับเราทำนองว่าไม่ให้เปลี่ยนหมา และส่งรูปกอก1มาให้ เราเลยบอกว่า เราเอากอก2คะ เราได้เปลี่ยนแล้ว ทำไมทำแบบนี้ สุดท้ายก็มีเรื่อง ด่ากันไปรอบนึง

ทีนี้จุดพีคมันอยู่ตรงนี้คือ เมื่อวันอังคารที่25พย คนขายไลน์มาบอกว่า มาเอาหมาได้แล้ว เราก็บอกว่า เราไม่ว่างเลย เราบอกว่าเราขอไปเอาหมาวันที่2ธค ตามที่เขาบอกเองตอนแรก ซึ่งมันก็แค่อีกอาทิตย์เดียว ฝากไว้ก่อนคะ วันที่2ไปเอา แล้วก็มาเร่งเราให้ไปเอาหมา ทั้งๆที่ตอนแรกบอกเองว่า "รับหมาได้ตั้งแต่เดือนธันวาเป็นตันไป" แล้วเราก็นัดไปเอา2ธันวาซึ่งมันไม่ได้เลทเลย

และแล้วก็เกิดเรื่อง เราคุยกับพี่อีกคนนึงที่เขาเลี้ยงบอสตั้น เทอเรียเหมือนกัน เขาถามเรื่องฉีดวัคซีนว่า เอาไปฉีดหรือยัง เอาไปฉีดได้แล้วนะ
เมื่อวันก่อนเราเลยถามเขาไปว่า ฉีดวัคซีนเข็มแรกตอนไหนคะ เขาบอกว่ายังไม่ได้ฉีด ตามแชทเลยคะ

จบจากตรงนี้เราก็ให้เบอไป แล้วเขาก็โทรมาคะ แล้วคือบทสนทนาคือ
เขา: ก็หมามันจะต้องฉีดหลังจาก2เดือน แล้วคุณมารับวันที่2 หมาเกิดวันที่3 ก็ยังไม่ถึง2เดือน คุณเข้าใจไหม
เรา: อ้าว ตอนแรกบอกจะฉีดให้ ก็เห็นเขียนในเวปว่าฉีดให้ แล้วถามไปคราวนั้นบอกจะเอาไปฉีกปลายเดือนพย
เขา: คุณฟังสิคุณฟัง ฟังละจำใส่สมองของคุณไว้ว่า หมอบอกว่ามันต้องฉีดหลังจากหมาเกิด2เดือน แล้วค่าวัคซีนมันแค่ 200 300 ร้อย ไม่ทราบว่าไม่มีปัญญาจ่ายหรือไง
เรากับเขาก็เถียงกันคะ
เรา: เป็นคนบอกเองแท้ๆว่ามีฉีดวัคซีนให้ เขียนลงไปในที่ขายเองแท้ๆ ละพออย่างนี้มาไม่ฉีดไห้ ได้ยังไง
(และมันก็ขึ้นกูคะ)
เขา: มะรึ งนะเรื่องมาก มะรึ งนะมันเรื่องมาก ไม่มีปัญญาจ่ายค่าวัคซีนให้หมา มะรึ งไม่มีความสามารถพอ กูไม่ขายให้แล้ว แล้วมันก็กดว่าง
(เอิ่มมมม เอาอะไรมาตัดสิน เราผิดหรอคะที่ ไปรับหมาวันที่2ธันวาตามกำหนด แล้วถามหาวัคซีนที่มันบอกมันจะฉีดให้เข็มแรก ถึงว่าละคะเร่งยิกๆๆๆ ให้ไปเอาหมา สุดท้ายก็จะเบี้ยวไม่ฉีดให้)
(คือว่ามันเป็นเหมือน standard dog selling เลยไม่ใช่หรอคะที่เจ้าของจะต้องฉีดวัคซีนเข็มแรกให้ หรือไงคะ???)

ต่อที่แชทคะ
ดูการตอบแบบไร้ความรับผิดชอบของเขาคะ

ละเขาเอาเราไปเปรียบกับคนที่ซื้อไปในราคา 12000-13000 ซึ่ง เราตกลงกับเขาว่า 9000 ตัวต่อตัว หน้าต่อหน้า เป็นคนขายไห้9000เอง แต่ดูมารยาทสิคะ เราคิดว่า มันมีคนมาให้ราคาสูงกว่านี้ แล้วมันก็เลยไม่ขายให้เราคะ
ดูจากการโพสขายหมา โพสต่อๆมานะคะ ราคาจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เพราะมันคิดว่ามันขายได้ ไอที่ให้เรา 9000 มันเป็นความผิดพลาด มันเลยจะไปเอาคนอื่นที่ได้เป็นหมื่นนะคะ แล้วทุกคนคิดเหมือนเราไหมคะ

รู้สึกราคานี้เพิ่มขึ้นทุกเดือนๆเลยนะคะ

ตามวันที่เลยคะ มีการพิมว่ามีวัคซีนให้หมด
สุดท้ายก็ให้โอนมัดจำ 1500 เราคืนคะ ไม่เอาแล้วหมาเหมอ รอคนดีๆ เจ้าของดีๆกว่านี้ดีกว่าคะ เดี๋ยวหมาไม่ได้นับญาติ

ปล.วัคซีนเรามีปัญญาฉีด แต่แค่เราอยากทวงถามว่าทำไมคุณไม่ทำเหมือนที่คุณโฆษณาไว้

ขอบคุณที่อ่านจนจบคะ มีข้อผิดพลาดประการใด หรือว่ามัน aggressive ไปก็ว่ากล่าวตักเตือนได้คะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่