:: มีมั้ยคะ ที่พอได้มาขายของเองแล้วเกิดความรู้สึกต่างจากตอนเป็นผู้ซื้อ ::

.

พอดีว่าเห็นมีกระทู้และคอมเม้นท์บ่นถึงราคาสินค้าอาหาร
ที่แพงเกินความต้องการของคนส่วนใหญ่ .. เลยอยาก
ทราบว่ามีเพื่อนๆคนไหนที่ตอนเป็นคนซื้อ ยังไม่ได้ลองทำลองขาย
ก็คิดว่าแม่ค้าขายแพง เอากำไรเยอะเกินไป .. แต่พอได้ลองขายเอง กลับรู้สึกอีกแบบนึง
เช่น ต้นทุนแฝงที่ตอนเป็นผู้ซื้ออาจจะไม่ได้คิดในส่วนนี้
อย่างค่าเช่าที่เปิดร้าน ที่บางครั้ง ราคาสินค้า ขึ้นตามค่าเช่าที่ ซึ่งเป็นต้นทุนแฝง

คือที่บ้านจขกท.ให้เช่าอาคารพานิชเปิดร้านอาหารค่ะ เป็นของกงสี เมื่อก่อนจำได้ว่าให้เช่าเดือนละ 15,000
แต่ช่วง 5-6 เดือนที่ผ่านมา ปรับเป็นเดือนละ 20,000 ทำให้เจ้าของร้านอาหารที่มาเช่ามีต้นทุนแฝงเพิ่มขึ้น เลยเพิ่มราคาอาหารเมนูละ 10 บาท

((ถ้าหากจะถามว่าทำไมต้องขึ้นราคาค่าเช่า อันนี้จขกท.ไม่ทราบจริงๆค่ะ เปนเรื่องที่ผู้ใหญ่จัดการ))

นอกจากนี้จขกท.ยังทราบว่าร้านขายเครื่องดื่ม ชานมไข่มุก ขนมปังปิ้ง หน้าซอยหมู่บ้านจขกท.
เสียค่าเช่าพื้นที่ริมฟุตบาทหน้าบ้านหลังหนึ่งเดือนละ4000 เพราะเป็นทำเลดี อยู่ตรงข้ามโรงเรียนมัธยมขนาดใหญ่
ลักษณะร้านคือเป็นซุ้มคีออส พื้นที่เล็กๆนะคะ

หรือขายหมูปิ้งก็เหมือนกัน เห็นคนรู้จักเคยรับมาขายช่วงสงกรานต์ ประมาณว่าขายในจุดที่คนเล่นน้ำเยอะๆ ต้นทุนหมูปิ้ง ที่ซื้อมาราคาส่งคือไม้ละ 7 บาทแล้วค่ะ เลยต้องขายไม้ละ 10 บาท

สรุปคือ พอได้มารู้เบื้องหลังการขายของกินแล้ว บางทีคิดว่ากำไรเยอะ อาจจะไม่ได้เยอะอย่างที่คิดค่ะ แค่พออยู่ได้ .. แต่ส่วนตัวมองว่า ที่ขายแล้วกำไรเยอะมากๆๆๆคือเสื้อผ้าค่ะ บางร้านขายเสือตัวละ 800 1200 งี้ ต้นทุนจริงไม่ถึง 500 ((บางยี่ห้อไม่ถึง 350ด้วย)) แต่อาศัยทำให้ดูเก๋ ดูมีรสนิยม ((แต่ก็เห็นสาวๆซื้อกันไม่หวาดไหว 55))

ใครมีประสบการณ์ยังไงก็แชร์กันนะจ้า ^^

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่