DB ของเสียงที่เหมาะสมที่สุด

กระทู้คำถาม
คือจะทำหนังสั้นส่งครับ แล้วทีนี้ ต้องการจะทราบว่าจริงๆแล้วเสียงที่เหมาะสมในการตั้งค่าตอนตัดต่อวีดีโอเนี่ย ควรจะมาค่าเท่าไหร่  
เพราะเคยลองส่งไปแล้ว แต่พอ อ.เอาไปเปิดเสียงดังมาก ดังจนน่าหนวกหู ทั้งที่ก่อนส่งเราก็เช็คฟังดูแล้วว่าน่าจะพอดี
เอาเข้าจริงๆดังลั่นเลยครับ ตอนนี้ตั้งไว้ที่ -6 DB ไม่รู้ว่าเหมาะสมหรือยัง ใครร็ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ

ใช้โปรแกรม Adobe Premiere Pro CS5
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่