ใครมีเหตุผลส่วนตัวในการ "ลางาน" หรือ "โดดเรียน" ที่แปลกๆ บ้างครับ

ผมเองเป็นคนขี้รำคาญ ขี้เกรงใจและมีโลกส่วนตัวสูงมากกกกก
ปัจจุบันมีลูกสองคนแล้ว และมีเพื่อนเก่าๆ เพื่อนร่วมงานที่ชอบชวนไปที่นู่นที่นี่อยู่ตลอดเวลา
ความที่เป็นคนขี้เกรงใจ จึงไม่เคยบอกใครว่าเราอยากไปไหน อยากกินอะไร ....
เรียกว่าแต่ละวัน แต่ละเดือนหมดไปกับการทำอะไรให้คนอื่น ไปที่คนอื่นชวน กินที่คนอื่นอยากกิน

ฉะนั้นทุกสัปดาห์ที่สามของเดือน (ผมมีความเชื่อว่าใกล้สิ้นเดือนที่ต่างๆ คนจะน้อย)
ผมจะลางาน (ลากิจ) ด้วยเหตุผลส่วนตัว คือ "เป็นวันของกรู" หรือ "วันกรูฟรี"
ผมจะร่างโปรแกรมไว้ในหัว และเตรียมตัวไว้ล่วงหน้า ... และมีความสุขมากเมื่อถึงวันนั้น
พอถึง...วันนั้นส่งลูกไปโรงเรียนแต่เช้าแล้ว
ผมก็จะหาอะไรอร่อยที่อยากทานตั้งแต่เช้า กลางวัน หรือ ไม่ก็ไปเดินซื้อของ ดูหนัง...

ตกเย็นก็ไปรับลูก ... ทุกเดือนผมจะรอวันนั้นอย่างมีความสุข ได้ทำอะไรที่อยากทำ ...

คนอื่นๆ มีเหตุผลในการลางาน โดดเรียนแบบไหนกันบ้างครับ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่