เผลอแยกชิ้นส่วนทีวี จะมีผลเสียต่อร่างกายไหมครับ

ตามหัวข้อเลยครับ เรื่องมีอยู่ว่าทีวีเครื่องเก่าเสียกำลังจะนำไปทิ้งแต่ปัญหามีอยู่ว่า
ทีวีเครื่องนี้เป็นรุ่นเก่าซึ่งมีขนาดใหญ่และหนักมากไม่สามารถยกไปทิ้งได้
ตอนนั้นมีความคิดแว่บนึงว่าน่าจะลองชำแหละแยกส่วนไปทิ้งน่าจะทำได้สะดวกกว่า
ก็เลยทำการแงะฝาหลัง ทุบแผงวงจรที่ติดกับหลอดแก้ว แล้วก็หน้าจอออก

แต่เพิ่งจะนึกออกภายหลังว่าภายในทีวีมีการเคลือบสารพวกตะกั่วและปรอทอยู่พอสมควร
จขกท. เลยกังวลว่าเผลอทำแบบนี้ไปแล้วจะมีผลอะไรกับร่างกายหรือไม่

ปล. ระหว่างแยกชิ้นส่วนไม่เกิดบาดแผลหรือเลือดออกใดๆทั้งสิ้น
ปล2. ระหว่างทำงานไม่ได้ใส่ถุงมือแต่รีบล้างมือทันทีที่เสร็จงาน
ปล3. ตอนนี้ยังไม่ได้ทิ้งแต่กำลังคิดอยู่ว่าจะทิ้งอย่างไรให้ปลอดภัยที่สุด

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่