ว่าด้วยเรื่องการซื้อขายออนไลน์ (ซื้อ-ขายออนไลน์แวะสักนี๊ส...)

จากที่อ่านๆดูหลายเคส มีกรณีเกี่ยวกับการโกงเกิดขึ้นเยอะแยะสำหรับโลกการซื้อ/ขายออนไลน์ ไม่ว่าจะเป็นร้านที่โกงหรือปฏิบัติไม่ดีต่อลูกค้า หรือจะเป็นลูกค้าที่มาล่อลวงหลอกซื้อกะร้าน แต่ละกรณีก็ชวนปวดเซ่งจี๊ไม่แพ้กัน ==;
โดยส่วนตัวเจ้าของกระทู้เองเป็นคนที่ทำการซื้อของออนไลน์เป็นกิจวัตร (บ้านไกลเมืองก็งี้ 555) และบางครั้งก็มีเอาของส่วนตัวมาขายด้วย พอได้มาอ่านปัญหาต่างๆที่เพื่อนเคยเจอกันมันก็หลอนอ่ะนะ
>>> กรณีถ้าเป็นผู้ซื้อก็หลอนว่าจะโดนแจคพอตอะไรไหม
>>> กรณีเป็นผู้ขายก็หวั่นว่าลูกค้าจะหลอนฉันไหม กิจการจะยังไงถ้าผู้ซีอส่วนมากขยาดกะการซื้อของออนไลน์
เพื่อนๆล่ะคะสมมติจะซี้อของจะเชคไรมั่งก่อนซื้อ?
ส่วนตัวเราใช้วิธี เอาชื่อร้าน ชื่อบัญชีเจ้าของร้าน ไปเชคกะกู๋ ว่าเป็นไงประวัติอะไรยังไงเท่าที่หาได้ (พันทิพนี่ก็แหล่งข้อมูลชั้นหนึ่ง) สำหรับร้านที่สั่งครั้งแรกน่ะนะ แต่ว่าเราก็ไม่รู้ว่ามันเพียงพอไหม (เผื่อใครมีทีเด็ดก็มาแชร์กันมั่งน๊า ^^)
แล้วพอเห็นกรณีปัญหารู้สึกอย่างไร....รู้สึกไม่อยากซื้อหรือป่าว....แล้วทางร้านค้ารู้สึกว่ามีผลกระทบต่อตัวเองหรือป่าว >>> มาแชร์กันเน๊อะทั้งฝั่งผู้ซื้อกะผู้ขาย >3<

ปล.ไม่รู้แทคถูกไหม หากผิดพลาดต้องขออภ้ย (ส่วนมากเราซื้อหนังสือกะการ์ตูนเลยขอแทคสองห้องนี้นะจ๊ะ)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่