มือใหม่ซื้อกล้องตัวแรก ระหว่าง canon 70D kit18-55stm กับ nikon D5300 kit 18-140 vr เลือกแบบไหนดีครับ

งบไม่เกิน 35,000 บาท ด้วยงบจำนวนนี้เท่าที่ดู ถ้าเป็น

canon 70d จะได้ประกันร้าน lens kit 18-55stm

nikon d5300 จะได้ประกันศูนย์ lens kit 18-140vr

เน้นกล้องมี wifi เพราะความสะดวกในการแชร์ภาพ การควบคุมกล้องด้วยมือถือ ส่วนใหญ๋จะเน้นถ่ายภาพวิว

จริงๆ ชอบ canon ครับ แต่ติดที่ประกันร้าน กับเลนส์ อย่างอื่นเท่าที่ดูคุณสมบัติค่อนข้างดีกว่า d5300 หมดเลย ถ้าเลือก canon เกิดกล้องมีปัญหากลัวเวลาซ่อมจะมีปัญหาเยอะ และเลนส์ที่การซูมค่อนข้างจำกัด ทำให้ตัดสินใจยาก ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่