[เตือนภัย] ใครที่จะไปเที่ยวเกาหลีระวังโดนที่พักชื่อ hostel chloe เขต jongno หลอกเอานะคะ

เราไม่ใช่ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์นะคะเเละไม่ได้รู้จักกับเจ้าของเรื่องเเต่อย่างใด
เเต่ได้ขอนำเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้มาเเชร์ที่ห้องนี้เนื่องจากเราเห็นว่านักท่องเที่ยวในห้องนี้
นิยมไปพัก guesthouse เเละ hostel ในเกาหลีเป็นส่วนใหญ่จึงอยากให้ได้ทราบให้ระวังตัวกันค่ะ

คุณ Meeha ในเว็บ Seoulciety ได้นำมาเเชร์ไว้
เเล้วเราได้ขอเขานำออกมาเตือนไว้ที่ pantip เนืองจากคุณ Meeha ไม่มีไอดีpantipค่ะ

" เพิ่งกลับมาจากเกาหลีค่ะสดๆร้อนๆ เราไปเป็นครั้งที่ 4แล้ว โดยรอบนี้เราจองตั๋ว+ที่พักจากแอร์เอเชียโก
ซึ่งเราเลือกที่พัก hostel chloe เนื่องจากราคาไม่แพงมากและเดินทางสะดวก
ครั้งแรกที่ไปถึงทุกอย่างโดยรวมใช้ได้ เสียอย่างเดียวคือห้องเล็กมากซึ่งโอเค เรารับได้ เราอยู่ชั้น 5 ไม่มีลิฟต์นะคะ
มีแต่ลิฟต์ที่ขนกระเป๋าขึ้นไป จนตอนเราเช็คอินของเราเยอะมาก เพื่อนเราเลยใส่กระเป๋าเข้าไปในลิฟต์ประมาณ 3 ใบ นนประมาน 65 กก
(เรามารู้ตอนเช็คอินที่สนามบิน)

แล้วลิฟต์ดันค้าง ไม่ลงมาเพื่อนเราเลยบอกพนักงาน เค้าใส่อารมณ์กับเราและสบถคำด่าภาษาอังกฤษ
ที่หยาบมากที่ไม่เคยคิดจะมาได้ยินที่นี่ พนักงานเป็นผู้ชายอายุประมาน 30 กว่า
เค้าบอกว่าเหตุการณ์นี้เพิ่งเคยเกิดขึ้นและต้องตามช่างมาซ่อม
และเราต้องจ่ายค่าซ่อมเองประมาน 1,000,000 วอน ประมาน 30,000 บาท
ตอนนั้นพวกเราทุกคนตกใจมากเพราะกลัวจะตกเครื่อง กว่าช่างจะมา เราเลยไลน์ไปบอกเพื่อนเกาหลี ว่าควรทำไงดี
นางเลยขอเบอร์โทรมาที่ที่พัก

หลังจากนั้นนางไลน์มาบอกเราว่าที่ลิฟต์ไม่มีป้ายบอกใช่ไหม ว่าใส่ได้กี่ กก. เราบอกว่าใช่
นางบอกว่าไม่ให้เราจ่ายเงินใดๆทั้งสิ้นกับพนักงาน ตอนแรกเราก็งงว่าทำไม เพราะเราคิดว่าเป็นความผิดเราที่ทำลิฟต์ค้าง
จากนั้นไม่กี่นาที ตำรวจก็มาที่ที่พัก โดยเพื่อนเราเป็นคนแจ้งไป และเค้าคุยกับพนักงานอยู่พักนึงและกลับไป

อีกพักนึงเพื่อนเราอีกคนก็โทรมาหาพนักงาน โดยที่เราไม่รู้ว่าเค้าคุยไรกัน อีกไม่เกิน 30 นาที
รู้ไหมค่ะว่าเกิดไรขึ้น จู่ๆพนักงานก็ลงไปที่ชั้นล่างไปไขประตูห้องควบคุมเอากระเป๋าของเราทุกคนออกมา!!!!

เพื่อนเราบอกว่า เหมือนเค้าต้องการเอาเงินจากเราเพราะคิดว่าพวกเราเป็นต่างชาติที่ไม่รู้เรื่องอะไรเพราะมีกันแต่ผู้หญิง
เราคิดว่าตอนที่ลิฟต์ค้างตอนแรกเค้าน่าจะเข้าไปดูและรู้แล้วว่าทำไมกระเป๋าเราติด และเอาออกมาได้ แต่ต้องการเงินจากพวกเรา

เราอยากเตือนเพื่อนๆว่าตอนจองอย่าเลือกโรงแรมนี้เลยนะคะ ถ้าลองดูใน street view จะรู้ว่าแถวนั้นเป็นม่านรูดทั้งนั้น อันตรายมาก
เราชอบเที่ยวเกาหลีมาก แต่ใช่ว่าจะมีแต่คนไม่ดีนะคะ คนที่ดีๆก็มีเยอะค่ะ ยังไงก็ตามประสบการ์ณนี้คงไม่ทำให้เราเลิกไปแน่นอน

ฝากเพื่อนๆที่จะไปเที่ยวนะคะ เลือกที่ดีๆนะคะ ขอให้มีความสุขกับการเที่ยวหลีค่ะ ( ตอนนี้เกาหลีหนาวมาก)"

ปล. ข้อความนี้เรา copy เเละเเปะมาเลยนะคะ เเก้ไข้คำผิดเล็กน้อยเเละเว้นประโยคให้ดูอ่านง่ายขึ้นค่ะ

Credit: Meeha
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่