ศาสนาพุทธ สอนให้เราปล่อยวาง ลดละกิเลสตัณหา แต่ทำไม ทำบุญแล้วต้องขึ้นสวรรค์ด้วยครับ

กระทู้คำถาม
วันนี้มีรถงานฝังลูกนิมิตรผ่านมาหน้าบ้านครับ เห็นประกาศเชิญชวนให้มาปิดทองลูกนิมิตร
บอกว่า ชาติหน้าจะได้มีชีวิตที่สมบูรณ์พูนผล ได้ขึ้นสวรรค์ มีเสื้อผ้าอาภรณ์สวยงาม
ผมเลยสงสัยครับว่า ศาสนาพุทธให้เราปล่อยวาง ลดละกิเลสตัณหา แต่ทำไม เราจึงใช้ความอยาก
มาเป็นเหยื่อล่อ ให้คนมาทำบุญล่ะครับ ขอคำอธิบายเพื่อความเข้าใจหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่