ตอนนี้คำภาวนาติดอยู่ในหัวตลอดเวลา แม้กระทั่งตอนนอนหลับ

สมองไม่มีเวลาว่างเลยค่ะ จะมีคำภาวนาอยู่ตลอดเวลา แม้จะทำอย่างอื่นด้วยเช่นอ่านหนังสือ หรือดูทีวี หรือทำงานอื่นๆ กวาดบ้าน เข้าห้องน้ำ แต่ถ้ามีอะไรต้องคิดหนักก็สังเกตว่าคำภาวนาจะหายไป แต่พอคิดเรื่องหนักๆเสร็จ ก็จะนึกภาวนาขึ้นมาทันที แม้ตอนนอนหลับก็ภาวนาตลอด คือรู้สึกตัวจะนึกภาวนาขึ้นมาเองทันที ควรแก้ไขไหม สมองจ้องแต่จะภาวนาอยู่ตลอดเวลาเลย แต่ว่าไม่ได้เกี่ยวกับลมหายใจนะคะ คือตอนแรกเราฝึกลมหายใจกับภาวนา แต่มันไม่สมดุลกัน คือทำอย่างอื่นไม่ได้ เลยหยุดดูลมไปค่ะ แต่ส่วนตัวรุ้สึกว่าดีเหมือนกันนะที่คำภาวนาอยุ่ในหัวตลอด เพราะมันเหมือนจ้องจะหาแต่อารมณ์สงบค่ะ เช่นกำลังดูทีวีอยู่คำภาวนาไปด้วย แล้วก็จะรุ้สึกว่าปิดทีวีดีกว่าไรงี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่