พอดีไปหาหมอแล้วบอกว่า ลูกดูขาดธาตุเหล็ก แล้วให้ยาเสริมยา เป็นยาน้ำ ไม่ทราบว่า ควรจะทานดีไม๊คะ

ตอนนี้ลูกอายุ 1.8 ขวบ ไม่กล้าให้ลูกกินน่ะค่ะ  เพราะคิดว่า สามารถได้จากการทานอาหารปกติ โดยไม่ต้องกินยาเสริม กลัวจะ over dose แต่ตอนนี้ลูกไม่ค่อยกินข้าว เลยกลับมาย้อนคิดใหม่ว่าหรือจะให้กินยานี้ดี

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เด็กที่ขาดธาตุเหล็ก ควรเสริมธาตุเหล็ก
จะจากอาหารก็ได้

หรือ ถ้าจากยา ก็มีหลายยี่ห้อ

เพราะ
ธาตุเหล็ก จำเป็น  ต่อการพัฒนาสมอง ช่วง 6 ขวบปีแรก

ธาตุเหล็กที่เป็นน้ำ ที่หมอเด็กนิยมจ่าย
มี 2 brand  
Pediron  ตัวนี้ต้องทานห่างจาก นม แคลเซียม
Eurofer รสชาด จะดีกว่า และ ทานพร้อมนมได้

ถ้าเด็กซีดจริง แล้วไม่ค่อยยอมทานอาหาร ก็ให้ไปก่อน
พอทานหมดแล้ว ให้ฝึกทานอาหารที่มีธาตุเหล็กสูง เว้นสักเดือน แล้วพาไปให้หมอตรวจอีกที
ถ้าไม่ขาดแล้วก็ไม่ต้องทานค่ะ

ถ้าไม่ชอบยาน้ำ มีแบบ เม็ดเตี้ยว รสชอกโกแลต
ชื่อ Maltofer ทานพร้อม นมได้ เช่นกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่