ว่าด้วยเรื่อง 'ไข่ไก่เน่า'

นานาสวัสดีสวัสดีค่ะ ชาวพันทิปทุกท่าน
เหตุเกิดจากไข่ตุ๋นมื้อดึกทำพิษให้เสียแล้ว

เรื่องมีอยู่ว่า จขกท หยิบไข่มาสองฟองค่ะ เตรียมมาเต๊าะใส่ชาม
เต๊าะฟองแรก ผ่านไป
เต๊าะฟองสอง.. โอ้ โชคดีมาก ส้อมเฉาะแล้วยังไม่แตกแต่แอบเห็นไรแวบๆ ม่วงๆ แดงๆ
(คิดในใจ: ท่าไม่ดีละตู หาถุงแส้ว (ถุงพลาสติก) มาก่อนดีกว่า)

ขออนุญาติใส่สปอยให้รูปภาพนะคะ เพราะรูปมันแหยงๆ ไม่น่าดูเท่าไร

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

หยิบไข่ใบใหม่ออกมา คราวนี้ค่อยๆเอาส้อมเฉาะเบาๆ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แต่เรื่องกินมาก่อน ม๊ะ หยิบไข่ออกมาอีกหนึ่งใบ
ฟินนาเล่ ได้ไข่มาสองใบเตรียมตุ๋น ตามเป้าหมายแล้ว

ขณะที่แอบโล่งใจเบาๆ หางตาเหลือบแลไปเห็นไข่สองใบในถุงแส้ว เลยทำการเจาะพิสูจน์ดูเสียเลย

ไหงกระทู้มันกลายเป็นบ้าๆบอๆแบบนี้ล่ะ ไม่ได้ตั้งใจจริงๆค่ะ แหะๆ เค้าล้อเล่น

พาพันดี๊ด๊าเรื่องของเรื่องก็คือว่า ก่อนที่จะทำอาหารสำรวจไข่ไก่ให้ดีก่อนนะคะ
เขย่าดูสักนิด เพราะไข่ที่เน่าเนี่ย มีลักษณะเหลวเป็นน้ำเลยค่ะ
(แต่ถ้าไข่ใบที่ดี เวลาเราเขย่าแล้วจะไม่รู้สึกถึงของเหลวข้างในค่ะ)
ทางที่ดีก็ควรที่จะตอกใส่ชามเล็กๆ แยกเป็นฟองๆก่อน แล้วค่อยผสมกัน เพื่อจะได้ไม่เสียของ นี่สำคัญเลย! อมยิ้ม36

จขกท คิดว่ากลิ่นสามารถบอกได้นะคะ แต่ถึงแม้ว่าได้กลิ่นแปลกๆของไข่ออกมายังไงก็เชื่อว่าเราก็ยังอยากจะเต๊าะออกมาให้เห็นกับตาอยู่ดีเพียงเพราะ "เผื่อ" ว่าจะไม่เน่า

เริ่มด้วยไข่เน่า งั้นขอลาไปด้วยไข่ตุ๋นแล้วกันนะคะ
ราตรีสวัสดิ์ค่ะ พระจันทร์

พาพันขอบคุณ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่